உதகமண்டலம்: தாழ்வாக சாய்ந்த மேல்நிலை கம்பிகளால் ஏற்படும் மின்சாரம் தாக்கி யானைகள் உயிரிழப்பதை தடுக்கும் வகையில், வனத்துறையினர், வெற்று கோடுகளை மாற்றி, வான்வழி குத்து கேபிள்களை அமைக்க பரிந்துரை செய்துள்ளனர். முதுமலை புலிகள் காப்பகம் (எம்டிஆர்)
இடையே 5 கிமீ தூரத்தில் சோதனை அடிப்படையில் கேபிள்கள் விரைவில் அறிமுகப்படுத்தப்படும் தொரப்பள்ளி மற்றும் தெப்பக்காடு, MTR இன் மையப் பகுதியில் மின்சாரம் கொண்ட ஒரே பாதை.
MTR இன் மையப் பகுதியில் வெளிப்படும் அல்லது தொய்வுறும் லைவ் கம்பிகள் வன விலங்குகளுக்கு ஆபத்தை ஏற்படுத்துகின்றன, முதன்மை வனப் பாதுகாவலர் மற்றும் தலைமை வனவிலங்கு காப்பாளர் ஸ்ரீனிவாஸ் ஆர். ரெட்டி கூறினார். தொரப்பள்ளியில் இருந்து தெப்பக்காடு வரையிலான பகுதி 5 கோடி செலவில் சோதனை அடிப்படையில் வான்வழி கேபிள் மூலம் விரைவில் மூடப்படும். காற்று அல்லது மழை காரணமாக கிளைகள் விழுந்தாலும் கவச கேபிள்கள் பாதிக்கப்படாது, ”என்று அவர் TOI இடம் கூறினார்.
ஆகியோருடன் கலந்தாலோசித்து அரசுக்கு கருத்துரு அனுப்பப்பட்டது TNEB. வனத்துறையால் முன்மொழியப்பட்ட திட்டத்தை TANGEDCO விரைவில் செயல்படுத்தும்.
ஓசூர், திண்டுக்கல் மற்றும் மாநிலத்தின் பிற பகுதிகளில் உள்ள பிரச்சனைக்குரிய யானைகளை கண்டறிந்து, அவற்றை ரேடியோ காலர் செய்து, அவற்றின் நடமாட்டத்தை கண்காணிக்கவும் துறை திட்டமிட்டுள்ளது, ரெட்டி கூறினார். “இந்த திட்டத்தில் கட்டளை மற்றும் கட்டுப்பாட்டு மையம், டெலிமெட்ரிக் பகுப்பாய்வு மற்றும் அடையாளம் காணப்பட்ட விலங்குகளின் டெலிமெட்ரிக் கண்காணிப்பு ஆகியவை அடங்கும்” என்று அதிகாரி கூறினார்.
தமிழக அரசின் புதிய முயற்சியின் கீழ் இத்துறைக்கு 10 கோடி ரூபாய் ஒதுக்கீடு செய்யப்பட்டுள்ளது. 5 கோடி வான்வழி கேபிள்களுக்கு பயன்படுத்தப்படும், மீதமுள்ளவை ரேடியோ காலர் திட்டத்திற்கு பயன்படுத்தப்படும்.
“இது திட்டக் கமிஷனால் நிதியளிக்கப்படுகிறது. ஆணையம் அனுமதிக்கு கொள்கையளவில் ஏற்றுக்கொண்டது. முறையான அனுமதி மற்றும் நிதி வெளியீட்டிற்காக நாங்கள் காத்திருக்கிறோம், ”ரெட்டி மேலும் கூறினார்.

Source link