ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் கூற்றுப்படி, உலக மக்கள்தொகையில் பாதிப் பேர் 2025 ஆம் ஆண்டிலேயே தண்ணீர் பற்றாக்குறை உள்ள பகுதிகளில் வசிக்கலாம். அறிக்கை. உணவுப் பாதுகாப்பு மற்றும் குடிநீருக்கு நிலத்தடி நீர் முக்கியமானதாக இருக்கும் இந்தியா, ஏற்கனவே நீர்மட்ட வீழ்ச்சியுடன் போராடி வருகிறது. இந்த ஆபத்தான போக்கு, இந்தியாவிலும் உலகெங்கிலும் நிலையான நீர் தீர்வுகளுக்கான அவசரத் தேவையை எடுத்துக்காட்டுகிறது. (மேலும் படிக்கவும்: தண்ணீர் இருந்தால் நாளை இருக்கும் என்று ஜல் ஜன் அபியானை தொடங்கி வைக்கிறார் மோடி)

Uravu labs பெங்களூரை தளமாகக் கொண்ட ஸ்டார்ட்-அப் ஆகும்.  இடது-வலது கோவிந்த பாலாஜி (பொறியியல்), ஸ்வப்னில் ஸ்ரீவஸ்தவ் (வணிகம்), பர்தீப் கார்க் (தொழில்நுட்பம் & வணிகம்), வெங்கடேஷ் ஆர் (வடிவமைப்பு மற்றும் செயல்பாடுகள்) (உறவு ஆய்வகங்கள்)
Uravu labs பெங்களூரை தளமாகக் கொண்ட ஸ்டார்ட்-அப் ஆகும். இடது-வலது கோவிந்த பாலாஜி (பொறியியல்), ஸ்வப்னில் ஸ்ரீவஸ்தவ் (வணிகம்), பர்தீப் கார்க் (தொழில்நுட்பம் & வணிகம்), வெங்கடேஷ் ஆர் (வடிவமைப்பு மற்றும் செயல்பாடுகள்) (உறவு ஆய்வகங்கள்)

அத்தகைய ஒரு தீர்வு நம்மைச் சுற்றியுள்ள காற்றிலிருந்து தண்ணீரைப் பிரித்தெடுப்பதாகும். காற்றில் இருந்து நீரா? இது அறிவியல் புனைகதை போல் தோன்றலாம், ஆனால் புதுமையாளர்கள் இந்த வழக்கத்திற்கு மாறான தண்ணீரை பிரித்தெடுக்கும் முறையை உலகின் தண்ணீர் பற்றாக்குறை பிரச்சனையை சமாளிக்க உதவும் சாத்தியமான பதிலாக முன்வைக்கின்றனர். (மேலும் படிக்கவும்: ‘எர்த் டே 2023’க்கான கூகுள் டூடுல் பசுமையான எதிர்காலத்திற்கான செயல் திட்டத்தை சித்தரிக்கிறது)

காற்று-நீர் பிரித்தெடுக்கும் அமைப்பு எவ்வாறு செயல்படுகிறது?

நீர்-காற்று பிரித்தெடுத்தல் அமைப்பு காற்றில் இருந்து ஈரப்பதத்தை அகற்ற ஒரு டிஹைமிடிஃபையரைப் பயன்படுத்துகிறது. இது பல்வேறு வழிகளில் செய்யப்படலாம், சூடான, ஈரப்பதமான காற்றை குளிர்விப்பதன் மூலம் மிகவும் பொதுவானது. இந்த செயல்முறையால், காற்று ஈரப்பதத்தை வைத்திருக்கும் திறனை இழக்கிறது, இதனால் நீராவி நீர்த்துளிகளாக ஒடுங்குகிறது. எங்கள் ஏர் கண்டிஷனரை இயக்கும்போது இதே போன்ற ஒன்றைக் காணலாம்.

பெங்களூரைச் சேர்ந்த ‘உறவு லேப்ஸ்’ என்ற ஸ்டார்ட் அப் நிறுவனம், காற்றில் இருந்து தண்ணீரைப் பிடிக்கும் கருவியை உருவாக்கியுள்ளது. இருப்பினும், அவர்கள் வேறுபட்ட அணுகுமுறையை எடுத்துள்ளனர். உலர்த்தியின் அடிப்படையில் காற்று-நீர் பிரித்தெடுக்கும் முறையை அவர்கள் பயன்படுத்தியுள்ளனர், அங்கு காற்றில் இருந்து ஈரப்பதத்தை அகற்ற உப்புநீர் கரைசல் பயன்படுத்தப்படுகிறது. காற்று உப்புநீரின் மீது செல்கிறது, மேலும் அது ஈரப்பதத்தை உறிஞ்சுவதால், உப்புநீர் நிறைவுற்றதாகிறது. உப்புநீரை சூரிய ஆற்றலுடன் சூடாக்கி, நீரை ஆவியாக்குகிறது, அதன் விளைவாக நீராவி சேகரிக்கப்படுகிறது.

மழைக்காலத்தில் வீட்டில் உப்பு ஈரமாகவும் ஒட்டும் தன்மையுடனும் நீர் உறிஞ்சுதலை நீங்கள் தொடர்புபடுத்தலாம்.

மேலும் படிக்க: நாகாலாந்து மந்திரி ‘ஆப்கா க்யூட் சா டெம்ஜென்’ பூமி தினத்தன்று உங்களுக்கு ஒரு கடிதம் அனுப்பியுள்ளார், நீங்கள் தவறவிடக்கூடாத ஒன்று

உரவு ஆய்வகங்களில் இருந்து சூரிய சக்தியால் இயங்கும் காற்று நீர் பிரித்தெடுக்கும் அமைப்பு, ஈரமான காற்றில் இருந்து நீரைப் பிடிக்க உப்புக் கரைசலின் ஹைக்ரோஸ்கோபிக் பண்புகளைப் பயன்படுத்துகிறது.(Uravu labs)
உரவு ஆய்வகங்களில் இருந்து சூரிய சக்தியால் இயங்கும் காற்று நீர் பிரித்தெடுக்கும் அமைப்பு, ஈரமான காற்றில் இருந்து நீரைப் பிடிக்க உப்புக் கரைசலின் ஹைக்ரோஸ்கோபிக் பண்புகளைப் பயன்படுத்துகிறது.(Uravu labs)

குளிரூட்டும் அமைப்பில் உலர்தல் அடிப்படையிலான அமைப்பின் நன்மை என்ன?

Uravu Labs இன் இணை நிறுவனர் ஸ்வப்னில் ஸ்ரீவஸ்தவ், இந்துஸ்தான் டைம்ஸிடம், சுற்றுச்சூழலுக்கு உகந்த, நிலையான தீர்வைக் கொண்டிருப்பதே அவர்களின் நோக்கம் என்று கூறினார். “எங்கள் காற்று-நீருக்கான அமைப்பு குறைவான ஆற்றலைப் பயன்படுத்துகிறது (லிட்டருக்கு 300 வாட்-மணிநேரம்) மற்றும் அதன் தேவை ஈரப்பதம் மாற்றத்திலிருந்து சுயாதீனமானது.”

Uravu Labs தற்போது சூரிய ஆற்றலைப் பயன்படுத்துகிறது, ஸ்ரீவஸ்தவ் தனது சாதனத்தை தொழிற்சாலைகளின் கழிவு வெப்பம் மற்றும் உயிர்ப்பொருளால் இயக்க முடியும் என்று கூறுகிறார்.

மேலும் படிக்க: ‘செயல்பட வேண்டிய நேரம்’: புவி தினம் 2023 சுற்றுச்சூழல் பிரச்சினைகளில் கூட்டு நடவடிக்கைக்கு அழைப்பு விடுக்கிறது

திறன் மற்றும் வணிக மாதிரி

உறவு லேப்ஸ் பெங்களூரில் உள்ள ஒரு உள் வசதியிலிருந்து விருந்தோம்பல் தொழில், பிரீமியம் கஃபேக்கள், பானங்கள் தொழில் ஆகியவற்றிற்கு பேக்கேஜ் செய்யப்பட்ட தண்ணீரை வழங்குகிறது. அவற்றின் தற்போதைய கொள்ளளவு ஒரு நாளைக்கு 1000 லிட்டர்கள் (LPD), சராசரி செலவு ஒரு லிட்டர் நீர் உற்பத்திக்கு 4-5. இரண்டு ஆண்டுகளுக்குள் 1 லட்சம் LPD வரை அதிகரிக்க வேண்டும் என்ற லட்சிய இலக்கை அவர்கள் கொண்டுள்ளனர் மற்றும் செலவுகள் குறையும் என எதிர்பார்க்கின்றனர்.

Uravu labs, விருந்தோம்பல் துறையுடன் இணைந்து, கண்ணாடி பாட்டில்களில் வழங்கப்படும் சுத்தமான தண்ணீருக்கான தேவைகளை பூர்த்தி செய்துள்ளது.(Uravu labs)
Uravu labs, விருந்தோம்பல் துறையுடன் இணைந்து, கண்ணாடி பாட்டில்களில் வழங்கப்படும் சுத்தமான தண்ணீருக்கான தேவைகளை பூர்த்தி செய்துள்ளது.(Uravu labs)

காற்று நீர் பிரித்தெடுக்கும் அமைப்பில் உள்ள சவால்கள்

சாதனம் காற்றில் உள்ள தண்ணீரை பிரித்தெடுப்பதால், போதுமான ஈரப்பதத்துடன் கூடிய வானிலை தேவைப்படுகிறது. வறண்ட மற்றும் குளிர்ந்த காலநிலையில் இது வேலை செய்யாமல் போகலாம், அதே நேரத்தில் அதிக ஈரப்பதமும் ஒரு சவாலாக உள்ளது.

இதைச் சமாளிக்க, இயக்கச் செலவுகளை அதிகரிக்காமல் ஈரப்பதத்தில் ஏற்படும் மாற்றங்களுக்கு ஏற்ப உப்புநீரின் அளவை மாற்றியமைக்க முடியும் என்கிறார் ஸ்ரீவஸ்தவ்.

இருப்பினும், சாதனத்திற்கு 12-15 செல்சியஸுக்கும் அதிகமான வெப்பநிலை மற்றும் 25-30 சதவிகிதத்திற்கும் அதிகமான ஈரப்பதம் தேவைப்படுகிறது, ஸ்வாப்னில் மேலும் கூறுகிறார்.

ஆனால் நீர் வேதியியல் ரீதியாக டைஹைட்ரஜன் மோனாக்சைடு (H20) ஆகும் போது, ​​​​நமது உடலுக்கு கரையக்கூடிய தாதுக்கள் மற்றும் உப்புகள் கொண்ட நீர் தேவைப்படுகிறது. கூடுதலாக, காற்று மாசுபாடு ஈரப்பதம் இல்லாத நீரில் அதன் வழியைக் காணலாம்.

இது குறித்து ஸ்வப்னில் கூறுகையில், தங்களது தற்போதைய இலக்கு வாடிக்கையாளர்கள், பானத் தொழில் போன்ற சுத்தமான நீர் தேவைப்படுபவர்கள் என்றும், அதே நேரத்தில் அவர்கள் வாடிக்கையாளர் தேவைகளின் அடிப்படையில் தண்ணீரை கனிமமாக்க முடியும் என்றும் கூறுகிறார். அவர்களின் சாதனம் காற்று மாசுபடுத்திகளை வடிகட்ட முடியும் என்றும் அவர் கூறுகிறார்.

சாதனத்தின் விலை, அளவு, பராமரிப்புத் தேவை மற்றும் சரியான உலர்வை அகற்றுவதற்கான சுற்றுச்சூழல் அக்கறை ஆகியவை இந்த வகை காற்று-நீர் பிரித்தெடுத்தல் அமைப்பின் பரவலான பயன்பாட்டைத் தடுக்கக்கூடிய பிற சவால்களாகும்.

இருண்ட காலங்களில் நம்பிக்கையின் கதிர்!

மத்திய நிலத்தடி நீர் வாரியம் (CGWB) நாட்டில் நிலத்தடி நீர் அளவைக் கண்காணிக்கிறது மற்றும் 2021 ஆம் ஆண்டில், 33% க்கும் அதிகமான கண்காணிக்கப்பட்ட கிணறுகளைக் கண்டறிந்துள்ளது. காட்டியது 0–2 மீட்டர் சரிவு, மற்றும் டெல்லி, சென்னை மற்றும் லக்னோ போன்ற முக்கிய நகரங்களில் சில பகுதிகளில் 2010-2019 சராசரியுடன் ஒப்பிடும் போது 4 மீட்டர் சரிவை சந்தித்துள்ளது. (மேலும் படிக்கவும்: இந்தியா அதன் வரலாற்றில் மிக மோசமான தண்ணீர் நெருக்கடியால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளது: நிதி ஆயோக்)

இந்திய ஸ்டார்ட்-அப் முன்மொழியப்பட்ட தீர்வு குறிப்பாக பானத் தொழிலுக்கு உதவக்கூடும், இது அதிகப்படியான தண்ணீரைப் பிரித்தெடுப்பதன் காரணமாக நீர்மட்டம் குறைவது குறித்த கவலைகளால் உள்ளூர் மக்களிடமிருந்து அடிக்கடி பின்னடைவை எதிர்கொள்ள வேண்டியிருக்கும். (சூழலுக்கு: விவசாயிகள் போராட்டத்தை அடுத்து தமிழகத்தில் கோகோ கோலா ஆலையின் அனுமதி ரத்து செய்யப்பட்டது)

காலநிலை நெருக்கடிக்கு எதிரான நமது போராட்டத்தில் இதுபோன்ற முன்முயற்சிகள் மற்றும் தொழில்நுட்ப முன்னேற்றங்கள் நமக்குத் தேவை.Source link