புதுடெல்லி: தி கிங்டம் ஆஃப் சவூதி அரேபியா இந்தியா உட்பட “சகோதர மற்றும் நட்பு நாடுகளின்” 66 குடிமக்களை மோதலில் இருந்து வெளியேற்றியதாக சனிக்கிழமை அறிவித்தது சூடான்.
போரால் பாதிக்கப்பட்ட சூடானில் இருந்து மீட்கப்பட்ட வெளிநாட்டு தூதர்கள் மற்றும் அதிகாரிகள் உட்பட 150 க்கும் மேற்பட்டோர் சனிக்கிழமையன்று ஜெட்டாவை வந்தடைந்ததாக சவுதி வெளியுறவு அமைச்சகம் கூறியது, சண்டை தொடங்கியதில் இருந்து பொதுமக்களை வெளியேற்றுவதாக அறிவிக்கப்பட்டது.
“இராஜதந்திரிகள் மற்றும் சர்வதேச அதிகாரிகள் உட்பட பல சகோதர மற்றும் நட்பு நாடுகளின் குடிமக்களின் பாதுகாப்பான வருகையை அறிவிப்பதில் நாங்கள் மகிழ்ச்சியடைகிறோம்.
மூலம் மேற்கொள்ளப்பட்ட வெளியேற்றும் நடவடிக்கையில் வந்தது ராயல் சவுதி கடற்படை ஆயுதப் படைகளின் பல்வேறு பிரிவுகளின் ஆதரவுடன்,” என்று சவூதி அரேபியாவின் வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் அறிக்கை வாசிக்கப்பட்டது.
“வெளியேற்றப்பட்ட சவுதி குடிமக்களின் எண்ணிக்கை 91 ஆகும், அதே சமயம் சகோதர மற்றும் நட்பு நாடுகளிலிருந்து வெளியேற்றப்பட்டவர்களின் எண்ணிக்கை 66 ஆகும், இது பின்வரும் தேசிய இனங்களை (குவைத், கத்தார், ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸ், எகிப்து, துனிசியா, பாகிஸ்தான், இந்தியா, பல்கேரியா, வங்கதேசம், பிலிப்பைன்ஸ், கனடா மற்றும் புர்கினா பாசோ)” என்று அமைச்சகம் கூறியது.
சவூதி அரசு நடத்தும் அல்-எக்பரியா தொலைக்காட்சி சனிக்கிழமையன்று ஜெட்டா துறைமுகத்தை நெருங்கும் போர்க்கப்பல்களின் பல வீடியோக்களை வெளியிட்டது. புனித ரமழான் மாதத்தின் முடிவைக் குறிக்கும் இஸ்லாமிய ஈத் அல்-பித்ர் விடுமுறையின் போது, ​​​​அதிகாரிகள் மற்றும் படையினர் இனிப்புகளை விநியோகித்து, வெளியேற்றப்பட்டவர்களை வரவேற்றனர், காட்சிகள் காட்டப்பட்டுள்ளன.
ஜெய்சங்கரின் அழைப்புக்குப் பிறகு
முன்னதாக சனிக்கிழமையன்று, சூடானின் இராணுவம் அதன் தலைவர் அப்தெல் ஃபத்தா அல்-புர்ஹானுக்கு வெளியுறவு அமைச்சர் உட்பட பல நாடுகளின் தலைவர்களிடமிருந்து அழைப்புகள் வந்ததாகக் கூறியது. எஸ் ஜெய்சங்கர்“குடிமக்கள் மற்றும் தூதரகப் பணிகளை வெளியேற்றுவதற்கான பாதுகாப்பை எளிதாக்குவதற்கும் உத்தரவாதம் செய்வதற்கும்”.
“வரவிருக்கும் மணிநேரங்களில்” வெளியேற்றங்கள் தொடங்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று அது குறிப்பிட்டது, அமெரிக்கா, பிரிட்டன், பிரான்ஸ் மற்றும் சீனா ஆகியவை தங்கள் நாட்டினரை விமானத்தில் இருந்து வெளியேற்ற திட்டமிட்டுள்ளன. கார்டூம் இராணுவ ஜெட் விமானங்களைப் பயன்படுத்துகிறது.
விசுவாசமான படைகளுக்கு இடையே ஏப்ரல் 15 அன்று மோதல் வெடித்தது புர்ஹான் மற்றும் அவரது துணை போட்டியாளர் முகமது ஹம்தான் டாக்லோயார் சக்திவாய்ந்த துணை ராணுவ விரைவு ஆதரவுப் படைகளுக்கு (RSF) கட்டளையிடுகிறார்.
முன்னாள் கூட்டாளிகள் 2021 ஆட்சிக் கவிழ்ப்பில் அதிகாரத்தைக் கைப்பற்றினர், ஆனால் பின்னர் கசப்பான அதிகாரப் போராட்டத்தில் வீழ்ந்தனர்.
மோதல் — இதில் பெரும்பாலானவை கார்ட்டூமில் நடந்துள்ளன — நூற்றுக்கணக்கானோர் இறந்துள்ளனர் மற்றும் ஆயிரக்கணக்கானோர் காயமடைந்துள்ளனர்.
சனிக்கிழமை காலை தலைநகரின் பல பகுதிகளில் கடுமையான துப்பாக்கிச் சூடு, உரத்த வெடிப்புகள் மற்றும் போர் விமானங்கள் கர்ஜித்தன, சாட்சிகளின்படி.
(ஏஜென்சிகளின் உள்ளீடுகளுடன்)

Source link