ரியாத்: வெளிநாட்டு தூதர்கள் மற்றும் அதிகாரிகள் உட்பட 150 க்கும் மேற்பட்டோர் போரில் காயங்களிலிருந்து மீட்கப்பட்டனர். சூடான் சவுதியில் உள்ள ஜித்தாவுக்கு சனிக்கிழமை வந்தடைந்தார் வெளியுறவு அமைச்சகம் சண்டை தொடங்கியதில் இருந்து பொதுமக்களை வெளியேற்றும் முதல் அறிவிப்பில் கூறினார்.
இராணுவத்தின் பிற கிளைகளின் ஆதரவுடன் இராச்சியத்தின் கடற்படைப் படைகளால் வெளியேற்றம் மேற்கொள்ளப்பட்டதாக வெளியுறவு அமைச்சகம் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.
குவைத், கத்தார், ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸ், எகிப்து, துனிசியா, பாகிஸ்தான், இந்தியா, பல்கேரியா, பங்களாதேஷ், பிலிப்பைன்ஸ், கனடா மற்றும் புர்கினா பாசோ ஆகிய 12 நாடுகளைச் சேர்ந்த 91 சவூதி குடிமக்கள் மற்றும் சுமார் 66 பிரஜைகளின் “பாதுகாப்பான வருகையை” அது அறிவித்தது.
வெளிநாட்டவர்களில் “இராஜதந்திரிகள் மற்றும் சர்வதேச அதிகாரிகள்” அடங்குவர் என்று அமைச்சகம் மேலும் விவரங்களை தெரிவிக்காமல் கூறியது.
சவூதி அரேபியா அவர்கள் அந்தந்த நாடுகளுக்கு புறப்படுவதற்கு முன்னதாக “வெளிநாட்டு பிரஜைகளுக்கு தேவையான அனைத்து தேவைகளையும் வழங்க வேலை செய்தது” என்று அந்த அறிக்கையில் மேலும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.
சவூதி அரசு நடத்தும் அல்-எக்பரியா தொலைக்காட்சி சனிக்கிழமையன்று ஜெட்டா துறைமுகத்தை நெருங்கும் போர்க்கப்பல்களின் பல வீடியோக்களை வெளியிட்டது.
புனித ரமழான் மாதத்தின் முடிவைக் குறிக்கும் இஸ்லாமிய ஈத் அல்-பித்ர் விடுமுறையின் போது, ​​​​அதிகாரிகள் மற்றும் படையினர் இனிப்புகளை விநியோகித்து, வெளியேற்றப்பட்டவர்களை வரவேற்றனர், காட்சிகள் காட்டப்பட்டுள்ளன.
சவூதி கொடிகளை ஏந்தியபடி பெண்களும் குழந்தைகளும் ஒரு கப்பலில் இருந்து இறங்குவதும் காணப்பட்டது.
சனிக்கிழமையன்று ஜெட்டாவிற்கு வந்தவர்களில், ஏப்ரல் 15 ஆம் தேதி சண்டையின் தொடக்கத்தில் கார்ட்டூமில் இருந்து புறப்படத் தயாரானபோது துப்பாக்கிச் சூட்டில் தாக்கப்பட்ட சவுதி பயணிகள் விமானத்தின் குழுவினரும் இருந்தனர் என்று அல்-எக்பரியா தெரிவித்துள்ளது.
வெளியேற்றப்பட்டவர்கள் ஒரு வாகனத் தொடரணியில் போர்ட் சூடானுக்கு கொண்டு செல்லப்பட்டனர், அங்கிருந்து அவர்கள் கப்பல்களில் ஜெட்டாவிற்கு கொண்டு செல்லப்பட்டனர் என்று ஒளிபரப்பாளர் கூறினார்.
சூடானில் ஒரு வாரத்திற்கு முன்பு வன்முறை வெடித்த பின்னர், அங்கு இருந்து பொதுமக்கள் வெளியேற்றப்படுவது இதுவே முதல்முறையாகும்.
முன்னதாக சனிக்கிழமையன்று, சூடானின் இராணுவம் அதன் தலைவர் அப்தெல் ஃபத்தா அல்-புர்ஹானுக்கு பல நாடுகளின் தலைவர்களிடமிருந்து “குடிமக்கள் மற்றும் இராஜதந்திர பணிகளை வெளியேற்றுவதற்கான பாதுகாப்பை எளிதாக்குவதற்கும் உத்தரவாதம் செய்வதற்கும்” அழைப்பு வந்ததாகக் கூறியது.
“வரவிருக்கும் மணிநேரங்களில்” வெளியேற்றங்கள் தொடங்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று அது குறிப்பிட்டது, அமெரிக்கா, பிரிட்டன், பிரான்ஸ் மற்றும் சீனா ஆகியவை இராணுவ ஜெட் விமானங்களைப் பயன்படுத்தி தங்கள் நாட்டினரை கார்ட்டூமில் இருந்து வெளியேற்ற திட்டமிட்டுள்ளன.
ஏப்ரல் 15 அன்று புர்ஹானுக்கு விசுவாசமான படைகளுக்கும் அவரது துணைப் போட்டியாளருக்கும் இடையே மோதல்கள் வெடித்தன. முகமது ஹம்தான் டாக்லோயார் சக்திவாய்ந்த துணை ராணுவ விரைவு ஆதரவுப் படைகளுக்கு (RSF) கட்டளையிடுகிறார்.
முன்னாள் கூட்டாளிகள் 2021 ஆட்சிக் கவிழ்ப்பில் அதிகாரத்தைக் கைப்பற்றினர், ஆனால் பின்னர் கசப்பான அதிகாரப் போராட்டத்தில் வீழ்ந்தனர்.
மோதல் — இதில் பெரும்பாலானவை கார்ட்டூமில் நடந்துள்ளன — நூற்றுக்கணக்கானோர் இறந்துள்ளனர் மற்றும் ஆயிரக்கணக்கானோர் காயமடைந்துள்ளனர்.
சனிக்கிழமை காலை தலைநகரின் பல பகுதிகளில் கடுமையான துப்பாக்கிச் சூடு, உரத்த வெடிப்புகள் மற்றும் போர் விமானங்கள் கர்ஜித்தன, சாட்சிகளின்படி.

Source link