புதுடெல்லி: உலகம் “பூமி தினத்தை” கொண்டாடும் போது, ​​ஒரு புதிய அறிக்கை, நெரிசலான சேரிகளில் தீ விபத்து அல்லது தாழ்வான குடியிருப்புகளில் வெள்ளம் போன்ற உள்ளூர் அவசரநிலைகளில் சிக்கிக் கொள்ளும் குழந்தைகளின் அச்சம் மற்றும் கவலைகளை எடுத்துக்காட்டுகிறது மற்றும் பேரிடர் மேலாண்மை எவ்வாறு திட்டமிடப்பட்டுள்ளது என்பதை சுட்டிக்காட்டுகிறது. குழந்தைகளை மையமாகக் கொண்ட அணுகுமுறை இல்லை.
டெல்லி, கொல்கத்தா, ஹைதராபாத், பாட்னா மற்றும் புனே ஆகிய பகுதிகளில் உள்ள பொருளாதார ரீதியாக ஏழை சமூகங்கள் வசிக்கும் 15 குடியிருப்புகளில் இருந்து குழந்தைகள், பெற்றோர்கள் மற்றும் பங்குதாரர்களின் குரல்களைப் படம்பிடித்து, ஆய்வு கூறுகிறது, “நகர அளவிலான மற்றும் மாநில அளவிலான பேரிடர் மேலாண்மைத் திட்டங்கள் முழுவதும், உள்ளது. குழந்தைகளை மையமாகக் கொண்ட அணுகுமுறைகள் அல்லது குறிப்பிட்ட குழந்தை அடிப்படையிலான தேவைகள் கூட இல்லாதது.” இந்த அறிக்கையை பால் ரக்ஷா பாரத் (உலகளவில் குழந்தைகளை காப்பாற்றுங்கள்) வெள்ளிக்கிழமை வெளியிட்டது.
ஐந்து நகரங்களில் உள்ள குடியிருப்புகள் தாழ்வான பகுதிகள், நீர்நிலைகளுக்கு அருகாமையில் இருப்பது, அதிக அடர்த்தி மற்றும் கட்டிடங்கள் மற்றும் உள்கட்டமைப்புகளின் பாதிப்பு போன்ற ஆபத்துகளின் அடிப்படையில் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டன.
கோவிட்-19 பற்றிய உடனடி அக்கறையைத் தவிர, வெள்ளம், நீர் தேக்கம் மற்றும் தீ விபத்துகள் குறித்து மக்கள் பெரிதும் கவலையடைந்துள்ளனர் என்பதையும் கணக்கெடுப்பு காட்டுகிறது. “இவை பேரிடர் மேலாண்மை திட்டங்களில் இருந்து பெரும்பாலும் காணாமல் போகும் காரணிகளாகும், ஏனெனில் அவற்றின் தாக்கங்கள் பெரும்பாலும் உள்ளூர்மயமாக்கப்படுகின்றன மற்றும் வாழ்க்கை நிலைமைகளை மேம்படுத்த நகர்ப்புற திட்டமிடல் திட்டங்கள் மூலம் கவனிக்கப்பட வேண்டும். பயம், சோகம், பதட்டம் மற்றும் கவலைகள் ஆகியவை ஆபத்து நிகழ்வுகள் மற்றும் விளைவுகளைப் பற்றி குறிப்பாகக் கேட்கப்படும் போது குழந்தைகளின் மேலாதிக்க உணர்ச்சிகள்” என்று அது கூறுகிறது.
புனேவின் பேரிடர் மேலாண்மைத் திட்டத்தில் குழந்தைகளைப் பற்றிய இரண்டு குறிப்புகள் மட்டுமே உள்ளன- ஒன்று இழப்பீடு தொடர்பானது மற்றும் மற்றொன்று நிவாரண முகாம்களில் பாட்டில்களை ஊட்டுவது தொடர்பானது என்ற உண்மையிலிருந்து குழந்தைகளை மையமாகக் கொண்ட அணுகுமுறை இல்லாதது தெரிகிறது. கொல்கத்தாவின் திட்டத்தில் இரண்டு குறிப்புகள் உள்ளன – ஒன்று அவர்களின் பாதிப்பு மற்றும் மற்றொன்று முதலுதவியின் போது வெப்ப வசதியைப் பற்றியது. ஹைதராபாத்தின் திட்டம் குழந்தைகளுடன் மற்ற சிறப்பு பாதிக்கப்படக்கூடிய குழுக்களையும் கருத்தில் கொண்டு, நிவாரணத்தின் போது அவர்களின் தேவைகளை குறிப்பிட்ட விவரங்களுக்கு செல்லாமல் பூர்த்தி செய்ய வேண்டியதன் அவசியத்தை எடுத்துக்காட்டுகிறது.
தில்லியைப் பொறுத்தவரை, பேரிடர் மேலாண்மைத் திட்டமானது பாதிப்பை மையமாகக் கொண்டதை விட அபாயத்தை மையமாகக் கொண்ட அணுகுமுறையைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் குழந்தைகளுக்கான குறிப்பிட்ட செயல்கள் எதுவும் சிறப்பிக்கப்படவில்லை.
மூன்று இடங்கள் – பெரும்பாலும் சேரிகளில் வாழும் விளிம்புநிலை சமூகங்கள் மற்றும் குறைந்த வருமானம் கொண்ட குடியிருப்புகள் – தரமான பகுப்பாய்விற்கு கூடுதலாக அங்கு வசிப்பவர்களின் அனுபவங்களையும் கவலைகளையும் பதிவு செய்ய பால் ரக்ஷா பாரத் ஆய்வு செய்தது. உதாரணமாக டெல்லியில் மூன்று இடங்கள் அடங்கும் யமுனா கதர் கிழக்கு டெல்லியில், ஜஹாங்கிர்புரி வடக்கு டெல்லியில் மற்றும் மங்கோல்புரி வடமேற்கு டெல்லியில் உள்ளது. புனேவில் ஹிங்கனே, சுதர்தாராவிற்கு அருகிலுள்ள எரண்ட்வானா மற்றும் எரவாடா ஆகியவை இடங்கள். கொல்கத்தாவில் உள்ள தளங்கள் அடங்கும் தில்ஜாலா, மஹேஸ்தலா மற்றும் ஹைதராபாத்தில் உள்ள இடங்கள் படேல் நகர் காலனி, சரூர்நகர் மற்றும் ஹயாத்நகர், பஞ்சாரா காலனி. பாட்னாவில், திகாவில் உள்ள பான்ஸ்கோதியை ஆய்வு செய்தது. மிதபூர் அசோக் மார்க்கெட் மற்றும் கெடாரி முஹல்லாவில்.
பால் ரக்ஷா பாரத் (குழந்தைகளைக் காப்பாற்றுங்கள்) தலைமை நிர்வாக அதிகாரி திரு. சுதர்சன் சுசி கூறுகையில், நகர்ப்புற மனிதாபிமானப் பிரதிபலிப்பை உருவாக்குவதற்கான ஆராய்ச்சி, தயார்நிலை மற்றும் செயல்பாடுகளில் முதலீடு செய்வது அவசியம் – நன்கு தயாராக, போதுமான திறன்களுடன், ஒருங்கிணைப்பு அமைப்பு மற்றும் SOPகளுடன். .” உள்கட்டமைப்பு மற்றும் சேவைகளுக்கான குறைந்த அணுகல், மிக அதிக மக்கள் தொகை அடர்த்தி மற்றும் மோசமான உள்கட்டமைப்பு ஆகியவற்றுடன், குடிசைகள், நகர்ப்புற கிராமங்கள், அங்கீகரிக்கப்படாத மற்றும் முறைப்படுத்தப்பட்ட காலனிகள் மற்றும் புறநகர்ப் பகுதிகள் ஆகியவற்றில் உள்ள தரமற்ற வீடுகளில் வசிக்கும் மக்களின் பாதிப்பை பெருமளவில் அதிகரிக்கிறது என்று அவர் விளக்கினார்.

Source link