வெளியிட்டது: பிரகதி பால்

கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 22, 2023, 23:35 IST

ரஷ்யா, சீனா, கிர்கிஸ்தான் குடியரசு, கஜகஸ்தான், தஜிகிஸ்தான் மற்றும் உஸ்பெகிஸ்தான் ஆகிய நாடுகளின் ஜனாதிபதிகளால் 2001 இல் ஷாங்காய் நகரில் நடைபெற்ற உச்சிமாநாட்டில் SCO நிறுவப்பட்டது.  (பிரதிநிதித்துவ படம்/ANI)

ரஷ்யா, சீனா, கிர்கிஸ்தான் குடியரசு, கஜகஸ்தான், தஜிகிஸ்தான் மற்றும் உஸ்பெகிஸ்தான் ஆகிய நாடுகளின் ஜனாதிபதிகளால் 2001 இல் ஷாங்காய் நகரில் நடைபெற்ற உச்சிமாநாட்டில் SCO நிறுவப்பட்டது. (பிரதிநிதித்துவ படம்/ANI)

பயங்கரவாத அச்சுறுத்தல் மற்றும் ஆப்கானிஸ்தானில் நிலவும் சூழல் உள்ளிட்ட பிராந்திய பாதுகாப்பு தொடர்பான பல்வேறு விவகாரங்கள் குறித்து SCO பாதுகாப்பு அமைச்சர்கள் கூட்டம் ஆராய உள்ளது. பாதுகாப்பு அமைச்சர் ராஜ்நாத் சிங் தலைமையில் கூட்டம் நடைபெறுகிறது

ஷாங்காய் ஒத்துழைப்பு அமைப்பின் (SCO) குழுவின் தலைமையின் கீழ் அடுத்த வாரம் இந்தியா நடத்தும் முக்கிய கூட்டத்தில் சீன பாதுகாப்பு அமைச்சர் லீ ஷாங்ஃபு மற்றும் அவரது ரஷ்ய பிரதமர் செர்ஜி ஷோய்கு ஆகியோர் கலந்து கொள்வார்கள் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

ஏப்ரல் 27 மற்றும் 28 ஆம் தேதிகளில் திட்டமிடப்பட்ட SCO பாதுகாப்பு மந்திரி கூட்டத்தில் பாகிஸ்தான் பாதுகாப்பு மந்திரி கவாஜா ஆசிப் நேரில் பங்கேற்பது குறித்து இன்னும் உறுதிப்படுத்தப்படவில்லை, அவர் கிட்டத்தட்ட விவாதங்களில் சேர வாய்ப்புள்ளது என்று அவர்கள் தெரிவித்தனர்.

சீனா, ரஷ்யா மற்றும் பாகிஸ்தான் தவிர மற்ற SCO உறுப்பு நாடுகளின் பாதுகாப்பு அமைச்சர்கள் நேரில் வருகையை உறுதி செய்துள்ளதாக மக்கள் தெரிவித்தனர்.

எனினும், எஸ்சிஓ உறுப்பு நாடுகளின் பாதுகாப்பு அமைச்சர்கள் கூட்டத்தில் பங்கேற்பது குறித்து அதிகாரப்பூர்வ அறிவிப்பு எதுவும் வெளியாகவில்லை.

லியின் வருகை, அது நடந்தால், கிழக்கு லடாக்கில் மூன்று வருட எல்லை மோதலுக்கு மத்தியில் வரும். புதுதில்லியில் எஸ்சிஓ பாதுகாப்பு அமைச்சர்கள் கூட்டத்தை தொடர்ந்து மே 4 மற்றும் 5 ஆம் தேதிகளில் கோவாவில் குழுவின் வெளியுறவு மந்திரிகள் கூட்டம் நடைபெறும்.

பாகிஸ்தானின் பிலாவல் பூட்டோ சர்தாரி உட்பட அனைத்து எஸ்சிஓ நாடுகளின் வெளியுறவு அமைச்சர்களும் கூட்டத்தில் பங்கேற்க உள்ளனர். இந்த கூட்டத்தில் பங்கேற்பதற்காக பூட்டோ சர்தாரி இந்தியா செல்வார் என்று பாகிஸ்தான் ஏற்கனவே அறிவித்துள்ளது.

பயங்கரவாத அச்சுறுத்தல் மற்றும் ஆப்கானிஸ்தானில் நிலவும் சூழல் உள்ளிட்ட பிராந்திய பாதுகாப்பு தொடர்பான பல்வேறு விவகாரங்கள் குறித்து SCO பாதுகாப்பு அமைச்சர்கள் கூட்டம் ஆராய உள்ளது. பாதுகாப்பு அமைச்சர் ராஜ்நாத் சிங் தலைமையில் கூட்டம் நடைபெறுகிறது.

SCO உறுப்பு நாடுகள் இந்தியா, ரஷ்யா, சீனா, கிர்கிஸ் குடியரசு, கஜகஸ்தான், தஜிகிஸ்தான், உஸ்பெகிஸ்தான் மற்றும் பாகிஸ்தான்.

ரஷ்யா, சீனா, கிர்கிஸ்தான் குடியரசு, கஜகஸ்தான், தஜிகிஸ்தான் மற்றும் உஸ்பெகிஸ்தான் ஆகிய நாடுகளின் ஜனாதிபதிகளால் 2001 இல் ஷாங்காய் நகரில் நடைபெற்ற உச்சிமாநாட்டில் SCO நிறுவப்பட்டது.

பல ஆண்டுகளாக, இது மிகப்பெரிய டிரான்ஸ்-பிராந்திய சர்வதேச அமைப்புகளில் ஒன்றாக உருவெடுத்துள்ளது. இந்தியாவும் பாகிஸ்தானும் 2017 இல் அதன் நிரந்தர உறுப்பினர்களாக மாறின.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய இந்திய செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ் 18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link