மதுரை: தற்காலிகப் பதிவு இல்லாமல் மத்திய மோட்டார் வாகன விதிகளின் 41வது விதியின் கீழ் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள நோக்கங்களுக்காக வாகனத்தைப் பயன்படுத்தும் அல்லது யாரையாவது குறிப்பிட்ட குறிப்பிட்ட நோக்கங்களுக்காகப் பயன்படுத்த அனுமதிக்கும் டீலர், இழப்பீட்டுத் தொகையை செலுத்தும் நோக்கத்திற்காக, கருதப்பட்ட உரிமையாளராகக் கருதப்பட வேண்டும். விபத்து காரணமாக ஏற்படும் காயங்கள்/இறப்பு என சென்னை உயர் நீதிமன்றம் கூறியுள்ளது. விபத்து வழக்கில் இழப்பீடு வழங்க இரு சக்கர வாகன விற்பனையாளருக்கு பொறுப்பு நிர்ணயம் செய்து மோட்டார் விபத்து உரிமைகோரல் தீர்ப்பாயம் பிறப்பித்த உத்தரவை உறுதி செய்து நீதிமன்றம் இவ்வாறு கூறியது.
நீதி ஆர் விஜயகுமார் மோட்டார் வாகனச் சட்டத்தின் பிரிவு 39, வாகனம் சட்டத்தின்படி பதிவு செய்யப்படாவிட்டால், எந்தவொரு நபரும் எந்தவொரு மோட்டார் வாகனத்தையும் ஓட்டக்கூடாது மற்றும் மோட்டார் வாகனத்தின் உரிமையாளர் எவரும் வாகனத்தை எந்தவொரு பொது இடத்திலும் வாகனம் ஓட்டுவதற்கு அல்லது அனுமதிக்கக்கூடாது என்பதை கட்டாயமாக்குகிறது. . எவ்வாறாயினும், மத்திய அரசால் பரிந்துரைக்கப்படும் நிபந்தனைகளுக்கு உட்பட்டு டீலரின் வசம் உள்ள மோட்டார் வாகனங்களுக்கு இது பொருந்தாது.
குறிப்பிட்ட குறிப்பிட்ட நோக்கங்களுக்காகப் பதிவு செய்யாமல் பொதுச் சாலையில் வாகனத்தை இயக்குவதற்காக, மத்திய மோட்டார் வாகன விதிகளின்படி ஒரு வியாபாரி வர்த்தகச் சான்றிதழைப் பெறுவார் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. விதி 41 பொது இடங்களில் வாகனத்தை பயன்படுத்தக்கூடிய எட்டு சூழ்நிலைகளை பட்டியலிடுகிறது. வாகனத்தை குறிப்பிட்ட நோக்கங்களுக்காக பயன்படுத்தியதற்கான வர்த்தக சான்றிதழை டீலர் பெற வேண்டும் அல்லது வாகனத்தை பயன்படுத்த விரும்பினால், மோட்டார் வாகனச் சட்டத்தின் 43வது பிரிவின் கீழ் வாகனத்தை தற்காலிகமாக பதிவு செய்ய வேண்டும் என்று நீதிபதி குறிப்பிட்டார்.
இந்த உத்தரவை எதிர்த்து இருசக்கர வாகன வியாபாரி ஒருவர் 2017-ம் ஆண்டு உயர்நீதிமன்ற மதுரைக் கிளையில் தாக்கல் செய்த சிவில் இதர மேல்முறையீட்டு மனுவை விசாரித்த நீதிமன்றம் மேற்கண்டவாறு கூறியது. தஞ்சாவூர் மோட்டார் விபத்து உரிமைகோரல் தீர்ப்பாயம், விபத்தில் பாதிக்கப்பட்டவரின் குடும்ப உறுப்பினர்களுக்கு இழப்பீடு வழங்க டீலர் மீது பொறுப்பை நிர்ணயித்தது.
பெயர் 60 வயது முதியவர் ராமசாமி தஞ்சாவூர் மாவட்டத்தில் கடந்த 2010-ம் ஆண்டு மே 22-ம் தேதி சாலையில் நடந்து சென்றபோது ரமேஷ் ஓட்டிச் சென்ற இருசக்கர வாகனம் அவர் மீது மோதியதில் உயிரிழந்தார். ராமசாமியின் குடும்பத்தினர் இழப்பீடு கோரி ஐகோர்ட்டில் மனு தாக்கல் செய்தனர். இருசக்கர வாகனம் பதிவு செய்து காப்பீடு செய்யப்படாததைக் கருத்தில் கொண்டு, டீலர்தான் உரிமையாளர் என தீர்ப்பாயம் தீர்ப்பளித்தது. டீலர் மீதான பொறுப்பை நிர்ணயித்த தீர்ப்பாயம், 2016ல் ரூ.3.3 லட்சம் இழப்பீடு வழங்க உத்தரவிட்டது.
நீதி விஜயகுமார் வழக்கில், வியாபாரி வசம் இருந்த வாகனத்தை, விதி 41-ன் கீழ் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள நோக்கங்களுக்காக அல்லாமல், தற்காலிகப் பதிவு ஏதுமின்றி, பொது இடத்தில் ஓட்டுவதற்கு, ரமேஷுக்கு அனுமதி அளிக்கப்பட்டுள்ளது என்பது தெளிவாகிறது. மோட்டார் வாகனச் சட்டத்தின் கீழ் சட்ட விதிகள் மற்றும் விதிகளை மீறி எந்த விதமான பதிவும் இல்லாமல் வாகனத்தை ரமேஷிடம் வியாபாரி ஒப்படைத்துள்ளார்.
டீலர்தான் வாகனத்தின் உரிமையாளராகக் கருதப்படுகிறார் என்பதையும், இழப்பீட்டுத் தொகையை விநியோகஸ்தர் மீது செலுத்த வேண்டிய பொறுப்பையும் தீர்ப்பாயம் சரியாகக் கண்டறிந்துள்ளது.

Source link