கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 26, 2023, 00:23 IST

உயர்மட்டக் கூட்டம் நடத்தப்பட்டு, குருத்வாராக்கள், கோவில்கள், தேவாலயங்கள் போன்ற மத வழிபாட்டுத் தலங்களைச் சுற்றியுள்ள பாதுகாப்பு குறித்து ஆய்வு செய்யப்பட்டது.  (பிரதிநிதி படம்/PTI)

உயர்மட்டக் கூட்டம் நடத்தப்பட்டு, குருத்வாராக்கள், கோவில்கள், தேவாலயங்கள் போன்ற மத வழிபாட்டுத் தலங்களைச் சுற்றியுள்ள பாதுகாப்பு குறித்து ஆய்வு செய்யப்பட்டது. (பிரதிநிதி படம்/PTI)

மாநிலம் முழுவதும் 7,612 குருத்வாராக்கள், 2,236 கோவில்கள் மற்றும் 795 தேவாலயங்களில் 2,800 பணியாளர்களை உள்ளடக்கிய குறைந்தது 549 போலீஸ் குழுக்கள் சோதனை மேற்கொண்டதாக அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

மொரிண்டாவில் உள்ள ஒரு குருத்வாராவில் நடந்த படுகொலை சம்பவத்திற்கு ஒரு நாள் கழித்து, பஞ்சாப் காவல்துறை செவ்வாயன்று மாநிலம் முழுவதும் உள்ள அனைத்து மத ஸ்தலங்களிலும் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்கும், குறும்புக்காரக் கூறுகள் மீது கடுமையான கண்காணிப்பை வைப்பதற்கும் சிறப்பு பாதுகாப்புப் பயிற்சியை மேற்கொண்டது.

திங்களன்று குருத்வாராவில் உள்ளூர் சீக்கிய இளைஞன் பாதிரியார்களைத் தாக்கி, பின்னர் “பலியிடல்” செய்ததை அடுத்து கோபம் அதிகமாகியது.

உள்ளூர்வாசியான ஜஸ்பீர் சிங் (36) என்பவர், காலணிகளை அணிந்துகொண்டு கருவறையின் தண்டவாளத்தின் மீது குதித்து அங்கிருந்த பூசாரிகளை அடிக்கத் தொடங்கினார். ஆதாரங்களின்படி, குற்றம் சாட்டப்பட்ட, எலக்ட்ரீஷியன், புனித புத்தகத்தையும் தூக்கி எறிந்தார்.

இச்சம்பவத்தைத் தொடர்ந்து, உயர்மட்டக் கூட்டம் நடத்தப்பட்டு, குருத்வாராக்கள், கோவில்கள், தேவாலயங்கள் போன்ற மத வழிபாட்டுத் தலங்களைச் சுற்றியுள்ள பாதுகாப்பு குறித்து ஆய்வு செய்யப்பட்டது.

இந்த இடங்களில் உள்ள க்ளோஸ்-சர்க்யூட் தொலைக்காட்சி (சிசிடிவி) கேமராக்கள் செயல்படுகின்றனவா என்பதையும் குழுக்கள் கண்டறிந்தன. பஞ்சாப் டிஜிபி கவுரவ் யாதவ் உத்தரவின் பேரில் மாநிலத்தின் 28 காவல் மாவட்டங்களிலும் சோதனை நடத்தப்பட்டது.

சிறப்பு டிஜிபி (சட்டம் மற்றும் ஒழுங்கு) அர்பித் சுக்லா கூறுகையில், ஒவ்வொரு காவல் நிலையத்தின் கூடுதல் ஸ்டேஷன் ஹவுஸ் அலுவலரின் கீழ் ஒரு குழுவை நியமிக்குமாறு சிபிகள்/எஸ்எஸ்பிக்கள் தங்கள் அதிகார எல்லையில் உள்ள அனைத்து மதத் தலங்களுக்கும் சென்று நிர்வாகக் குழுக்களின் உறுப்பினர்களுடன் பாதுகாப்பு ஆய்வுக் கூட்டங்களை நடத்துமாறு அறிவுறுத்தப்பட்டுள்ளனர். .

மாநிலம் முழுவதும் 7,612 குருத்வாராக்கள், 2,236 கோயில்கள் மற்றும் 795 தேவாலயங்களில் குறைந்தது 549 போலீஸ் குழுக்கள், 2,800 பணியாளர்களை உள்ளடக்கிய சோதனைகளை மேற்கொண்டன.

அனைத்து குருத்வாராக்கள், கோவில்கள் மற்றும் தேவாலயங்களின் நிர்வாகக் குழுக்கள் அந்தந்த மத நிறுவனங்களில் ஏதேனும் அசம்பாவித சம்பவங்களைத் தடுக்க எப்போதும் விழிப்புடன் இருக்க வேண்டும் என்றும் சுக்லா வலியுறுத்தினார். வாரந்தோறும் சிசிடிவி கேமராக்களை சரிபார்த்து அவை செயல்படுகின்றனவா என்பதை உறுதி செய்யுமாறு கேட்டுக் கொண்டார்.

அந்தந்த மத ஸ்தலங்களின் நுழைவு வாயில்களில் பாதுகாப்புக் காவலர்களை நியமிக்குமாறு நிர்வாகக் குழுக்களுக்கு அவர் அறிவுறுத்தினார். சமூக விரோதிகள் மீதான கண்காணிப்பை தீவிரப்படுத்த, அனைத்து மத வழிபாட்டுத் தலங்களையும் சுற்றி போலீஸ் ரோந்து பணியை அதிகரிக்க சிபிகள்/எஸ்எஸ்பிகளுக்கு உத்தரவிடப்பட்டுள்ளது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய இந்திய செய்திகள் இங்கேSource link