இஸ்லாமாபாத்: செவ்வாய்க்கிழமை நாட்டில் நடைபெற்று வரும் பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகள் குறித்த ஊடக சந்திப்பின் போது பாகிஸ்தான் ராணுவம் இந்தியாவை கண்டித்தது, போர் நிறுத்த ஒப்பந்தத்தை மீறியதாகவும், பாகிஸ்தான் வான்வெளியை மீறியதாகவும் குற்றம் சாட்டியது.
தனது முதல் செய்தியாளர் சந்திப்பில் உரையாற்றிய பாகிஸ்தான் ராணுவ செய்தித் தொடர்பாளர் மேஜர் ஜெனரல் அகமது ஷெரீப் சவுத்ரி, இந்தியாவுடனான பாகிஸ்தானின் கிழக்கு எல்லை மற்றும் எல்லைக் கட்டுப்பாட்டு கோட்டுப் பகுதியில் உள்ள நிலைமை குறித்து தனது அறிக்கையைத் தொடங்கினார்.
ராணுவத்தின் ஊடகப் பிரிவான இன்டர்-சர்வீசஸ் பப்ளிக் ரிலேஷன்ஸ் டைரக்டர் ஜெனரல், இந்தியா கடந்த ஆண்டில் 56 முறை எல்ஓசி போர்நிறுத்தத்தை மீறியதாகக் கூறினார், இதில் மூன்று வான்வெளி மீறல்கள், 22 ஊக துப்பாக்கிச் சூடு சம்பவங்கள், ஆறு போர்நிறுத்த மீறல்கள் மற்றும் 25 தொழில்நுட்ப வான்வெளி மீறல்கள் அடங்கும். . “பாகிஸ்தான் ஆறு இந்திய உளவு குவாட்காப்டர்களையும் சுட்டு வீழ்த்தியது” என்று டிஜி ஐஎஸ்பிஆர் கூறினார்.
இந்தியா, ஜெனரல் ஷெரீப் குற்றம் சாட்டினார், தவறான கொடி நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்டு வருவதாகவும், சில உள்ளூர் கூறுகள் புது தில்லியின் நிகழ்ச்சி நிரலை தெரிந்தோ தெரியாமலோ முன்வைக்கின்றன என்று விரிவாகக் கூறாமல் கூறினார்.
“இந்தியாவின் ஆக்ரோஷமான வடிவமைப்புகளும் ஆதாரமற்ற குற்றச்சாட்டுகளும் வரலாற்றை மாற்ற முடியாது. காஷ்மீரின் வரலாற்று நிலையை இந்தியாவால் மாற்ற முடியாது. இந்தியா எந்த சாகசத்தையும் திட்டமிட்டால், பாகிஸ்தான் படைகள் வலுவான பதிலடி கொடுக்கும், ”என்று செய்தித் தொடர்பாளர் தனது மேற்கு எல்லையில் தனது நாடு எதிர்கொள்ளும் மிகவும் ஆபத்தான பாதுகாப்பு நிலைமையை விவரிக்கும் முன் கூறினார்.
பலுசிஸ்தான் மற்றும் கைபர் பக்துன்க்வா (கேபி) மாகாணங்களில் நாட்டின் மேற்கு எல்லைகளில், பயங்கரவாதிகள் அமைதியை குலைக்க முயற்சிப்பதாகவும், பாதுகாப்புப் படையினர், காவல்துறை மற்றும் பிற சட்ட அமலாக்க முகமைகள் அவர்களது முயற்சிகளை முறியடிப்பதில் ஈடுபட்டுள்ளதாகவும் ஜெனரல் ஷெரீப் கூறினார். “இது சம்பந்தமாக, பாகிஸ்தானின் படைகள் பாராட்டத்தக்க நடவடிக்கைகளை எடுத்துள்ளன, பயங்கரவாத வலைப்பின்னல்களைக் கண்காணித்து, நாங்கள் தொடர்ந்து செய்கிறோம்,” என்று அவர் கூறினார், தடை செய்யப்பட்ட அமைப்பான தெஹ்ரீக்-இ-தலிபான் பாகிஸ்தானுக்கும் பலூச் தீவிரவாத குழுக்களுக்கும் இடையிலான தொடர்பு பயங்கரவாத சம்பவங்களில் நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது. .
பயங்கரவாதம் மற்றும் பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகள் பற்றிய விவரங்களைப் பகிர்ந்து கொண்ட அவர், இந்த ஆண்டு இதுவரை நாட்டில் 436 பயங்கரவாத தாக்குதல்கள் நடந்துள்ளன, இதன் விளைவாக 293 பேர் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் 521 பேர் காயமடைந்தனர். கேபியில், பலுசிஸ்தானில் 192 பேர் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் 330 பேர் காயமடைந்தனர், 80 பேர் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் 170 பேர் காயமடைந்தனர்.
பாகிஸ்தான் பஞ்சாபில் 14 பேர் கொல்லப்பட்டதாகவும், சிந்து மாகாணத்தில் பயங்கரவாதம் தொடர்பான சம்பவங்களில் 7 பேர் உயிரிழந்ததாகவும் அவர் கூறினார்.
பாதுகாப்புப் படைகள் இந்த ஆண்டு 8,269 உளவுத்துறை அடிப்படையிலான நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்டதாகவும், 1,525 பயங்கரவாதிகளைக் கொன்று அல்லது கைது செய்ததாகவும் டிஜி ஐஎஸ்பிஆர் கூறினார்.
இந்த நடவடிக்கைகளில், ஜெனரல் ஷெரீப்பின் கூற்றுப்படி, 3,531 பேர் கேபியில் நடத்தப்பட்டனர், இதில் 159 பயங்கரவாதிகள் கொல்லப்பட்டனர் அல்லது கைது செய்யப்பட்டனர், 119 பேர் பஞ்சாபில் நடத்தப்பட்டனர் மற்றும் 519 பேர் சிந்துவில் நடத்தப்பட்டனர்.
பயங்கரவாதத்திலிருந்து நாட்டை விடுவிப்பதற்காக, தினமும் 70 க்கும் மேற்பட்ட நடவடிக்கைகள் மேற்கொள்ளப்படுகின்றன,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

Source link