நாஷ்வில்லி: தி நீதித்துறை திருநங்கைகளுக்குத் தடை விதிக்கும் டென்னசியின் புதிய சட்டத்தை எதிர்த்து புதன்கிழமை வழக்குத் தாக்கல் செய்தார் இளமை பாலினத்தை உறுதிப்படுத்தும் கவனிப்பைப் பெறுவதிலிருந்து, மாநிலத்தின் GOP-ஆதிக்கம் கொண்ட ஸ்டேட்ஹவுஸ் இந்த ஆண்டு LGBTQ+ நபர்களைக் குறிவைத்து இயற்றிய பல சட்டங்களில் ஒன்றாகும்.
மத்திய அரசு சட்டத்தை செல்லாததாக்க முயல்கிறது, ஏனெனில் “திருநங்கைகள் அந்தஸ்து காரணமாக எந்த நபருக்கும் தேவையான மருத்துவ வசதிகள் மறுக்கப்படக்கூடாது” என்று அமெரிக்க உதவி அட்டர்னி ஜெனரல் கிறிஸ்டன் கிளார்க் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.இந்த சட்டம் அரசியலமைப்பின் சம பாதுகாப்பை மீறுவதாக DOJ தெரிவித்துள்ளது. பாலினம் மற்றும் திருநங்கை நிலை இரண்டின் அடிப்படையில் பாகுபாடு காட்டுவதன் மூலம் பிரிவு.
“உங்கள் உடல்நலம் மற்றும் மருத்துவ ரீதியாக அங்கீகரிக்கப்பட்ட சிகிச்சை விருப்பங்களை உங்கள் குடும்பத்தினர் மற்றும் மருத்துவர்களுடன் பரிசீலிக்கும் உரிமை, குறிப்பாக மனச்சோர்வு, பதட்டம் மற்றும் தற்கொலை போன்ற கடுமையான ஆபத்துகளுக்கு ஆளாகக்கூடிய திருநங்கைகள் உட்பட அனைவருக்கும் இருக்க வேண்டிய உரிமையாகும்” என்று கிளார்க் மேலும் கூறினார்.
கடந்த மாதம் அனைத்து மாநில அட்டர்னி ஜெனரலுக்கும் கிளார்க் கடிதம் அனுப்பியதை அடுத்து, மத்திய சட்டம் திருநங்கைகளை பாகுபாட்டிற்கு எதிராக பாதுகாக்கிறது என்று எச்சரித்ததை அடுத்து கூட்டாட்சி வழக்கு வந்துள்ளது. கடந்த ஆண்டு இளைஞர்களுக்கான திருநங்கைகளுக்கான மருத்துவ சேவைக்கு இதேபோன்ற தடையை எதிர்த்து தொடரப்பட்ட வழக்கில் நீதித்துறையும் தலையிட்டது. அந்த வழக்கு நடந்து வருகிறது.
குடியரசுக் கட்சி ஆளுநர் பில் லீ இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் சிறார்களுக்கான பாலினத்தை உறுதிப்படுத்தும் பராமரிப்பைத் தடை செய்வதில் கையெழுத்திட்டார். இந்த மசோதா இந்த ஆண்டு சட்டமன்ற கூட்டத்தொடரில் தாக்கல் செய்யப்பட்ட முதல் திட்டமாகும். பாலினத்தை உறுதிப்படுத்தும் நடைமுறைகள் மருத்துவமனைகளுக்கு “பெரிய பணம் சம்பாதிப்பவர்கள்” என்று நாஷ்வில் மருத்துவர் ஒருவர் கடந்த ஆண்டு சமூக ஊடகங்களில் வீடியோ வெளியானதற்கு பதிலளிக்கும் வகையில் குடியரசுக் கட்சித் தலைவர்கள் அவ்வாறு செய்தனர். இதையடுத்து அந்த மருத்துவமனை இளைஞர்களுக்கான திருநங்கைகளுக்கான சேவையை நிறுத்தி வைத்துள்ளது.
குடியரசுக் கட்சியின் சட்டமியற்றுபவர்கள், இழுவை நிகழ்ச்சிகள் எங்கு நடைபெறலாம் என்பதைக் கடுமையாகக் கட்டுப்படுத்தும் வகையில் வடிவமைக்கப்பட்ட சட்டத்தை முன்னெடுத்தனர். ஒரு கூட்டாட்சி நீதிபதி சட்டத்தை நடைமுறைப்படுத்துவதை தற்காலிகமாக தடுத்துள்ளார்.
தேசிய அளவில், குடியரசுக் கட்சியின் சட்டமியற்றுபவர்கள் திருநங்கைகளை இலக்காகக் கொண்ட நூற்றுக்கணக்கான சட்டங்களை முன்மொழிந்துள்ளனர், குறைந்தபட்சம் 14 மாநிலங்கள் சிறார்களுக்கான பாலின-உறுதிப்படுத்தும் கவனிப்பைக் கட்டுப்படுத்துகின்றன அல்லது தடை செய்கின்றன.
டென்னசியின் சட்டத்தின் கீழ் – ஜூலை 1 முதல் நடைமுறைக்கு வர உள்ளது – மருத்துவர்கள் பருவமடைவதைத் தடுப்பவர்கள் அல்லது ஹார்மோன்களை பரிந்துரைப்பது அல்லது 18 வயதிற்குட்பட்ட பிற பாலினத்தை உறுதிப்படுத்தும் கவனிப்பை வழங்குவது தடைசெய்யப்படும். அத்தகைய மருத்துவ சேவைகளை மருத்துவர்களை அனுமதிப்பது உட்பட ஒரு சில விதிவிலக்குகளை சட்டம் கூறுகிறது. சட்டம் நடைமுறைக்கு வருவதற்கு முன்பு நோயாளியின் பராமரிப்பு தொடங்கினால். இதுபோன்ற சந்தர்ப்பங்களில், கவனிப்பு மார்ச் 31, 2024க்குள் முடிவடைய வேண்டும்.
தடையை மீறும் சுகாதார வழங்குநர்கள் ஒழுங்குமுறை ஒழுங்குமுறைக்கு உட்பட்டவர்கள் மற்றும் மாநில அட்டர்னி ஜெனரல் அல்லது தனியார் தரப்பினரால் வழக்குத் தொடரப்படலாம். மீறினால் $25,000 அபராதம் விதிக்கப்படும்.
நிரந்தரமான, வாழ்க்கையை மாற்றும் முடிவுகளில் இருந்து குழந்தைகளைப் பாதுகாப்பதில் டென்னசி உறுதிபூண்டுள்ளது,” என்று கவர்னர் லீ ஒரு அறிக்கையில் கூறினார். “இது மிக மோசமான ஃபெடரல் அதீத நடவடிக்கையாகும், மேலும் அட்டர்னி ஜெனரல் (ஜோனாதன்) ஸ்க்ரெமெட்டியுடன் இணைந்து நீதிமன்றத்தில் பின்வாங்கி எழுந்து நிற்போம். குழந்தைகளுக்காக.”
நீதித்துறையின் வழக்கு புதிய டென்னசி சட்டத்தை சவால் செய்யும் இரண்டாவது புகார் ஆகும். கடந்த வாரம், மூன்று திருநங்கை குழந்தைகளும் அவர்களது பெற்றோர்களும், 14வது திருத்தத்தின் சம பாதுகாப்பு விதியை மீறுவதாகக் கூறி, பாலின டிஸ்ஃபோரியாவுக்கான சிகிச்சையை இது தவிர்த்துவிட்டதாகக் கூறி, அதே சிகிச்சைகளை மற்ற நிலைமைகளுக்குப் பயன்படுத்த அனுமதித்தது. வாதிகள் அமெரிக்க சிவில் லிபர்ட்டிஸ் யூனியன், லாம்ப்டா லீகல் மற்றும் அகின் கம்ப் ஸ்ட்ராஸ் ஹவுர் & ஃபெல்ட் ஆகியோரால் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தப்படுகிறார்கள்.
Skrmetti இன் அலுவலகம் “டென்னசியின் சட்டத்தை தீவிரமாக பாதுகாப்பதாக” உறுதியளித்தது.
“மத்திய அரசாங்கம் ACLU மற்றும் ஒரு உயரடுக்கு நியூயார்க் சட்ட நிறுவனத்துடன் இணைந்துள்ளது, இது இருதரப்பு சட்டத்தைத் தாக்குகிறது, இது குழந்தைகளை மீளமுடியாத தீங்குகளிலிருந்து பாதுகாக்கிறது,” என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

Source link