பீகார் மாநிலம் சஹர்சா சிறையில் உள்ள ஆனந்த் மோகன் சிங்கின் விடுதலைக்கு எதிர்ப்பு தெரிவித்து, குண்டர் கும்பலால் கொலை செய்யப்பட்ட மாவட்ட மாஜிஸ்திரேட் ஜி கிருஷ்ணய்யாவின் விதவை, வியாழன் அன்று ஜனாதிபதி முர்மு மற்றும் பிரதமர் நரேந்திர மோடியிடம், முதல்வர் நிதிஷிடம் தலையிட்டு கோரிக்கை விடுத்துள்ளார். குமார் சிறைக்கு அனுப்ப வேண்டும்.

முன்னாள் ஐஏஎஸ் அதிகாரி ஜி கிருஷ்ணய்யாவின் மனைவி உமா தேவி.(ANI)
முன்னாள் ஐஏஎஸ் அதிகாரி ஜி கிருஷ்ணய்யாவின் மனைவி உமா தேவி.(ANI)

வியாழன் அதிகாலையில் பீகாரின் சஹர்சா சிறையில் இருந்து குண்டர்களாக மாறிய அரசியல்வாதியான ஆனந்த் மோகன் சிங் விடுவிக்கப்பட்டதை அடுத்து, பீகார் அரசாங்கம் அவர் உட்பட 27 குற்றவாளிகளை விடுவிக்க அனுமதித்த சிறை விதிகளில் திருத்தம் செய்யப்பட்டதைத் தொடர்ந்து இந்த நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டது.

மறைந்த கோபால்கஞ்ச் டிஎம் ஜி கிருஷ்ணய்யாவின் மனைவி உமா தேவி ஏஎன்ஐ செய்தி நிறுவனத்திடம் பேசுகையில், “இந்த விவகாரத்தில் தலையிட்டு, அவரை (ஆனந்த் மோகன்) மீண்டும் சிறைக்கு அனுப்புமாறு முதல்வர் நிதிஷ்குமாரை குடியரசுத் தலைவர் மற்றும் பிரதமரிடம் கேட்டுக்கொள்கிறேன்” என்றார்.

முதலில் விசாரணை நீதிமன்றத்தால் மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டு, பின்னர் பாட்னா உயர் நீதிமன்றத்தால் ஆயுள் தண்டனையாக மாற்றப்பட்ட கொலைக் குற்றவாளியை விடுவிப்பதற்கான பீகார் அரசின் முடிவு “தவறானது” என்றும், முதலமைச்சர் அவ்வாறு செய்யக்கூடாது என்றும் அவர் கூறினார். “இந்த வகையான விஷயங்களை ஊக்குவிக்கவும்”.

குண்டர் கும்பலாக மாறிய அரசியல்வாதி எதிர்காலத்தில் தேர்தலில் போட்டியிட்டால் அவரைப் புறக்கணிக்க வேண்டும் என்றும் அவர் அழைப்பு விடுத்தார்.

ஆனந்த் மோகனை மீண்டும் சிறைக்கு அனுப்பக் கோரி, அவரை விடுதலை செய்யக் கோரி பொதுமக்கள் போராட்டம் நடத்துவார்கள். விடுதலை செய்வது தவறான முடிவு. இதுபோன்ற செயல்களை முதல்வர் ஊக்குவிக்கக் கூடாது. அவர் (ஆனந்த் மோகன்) எதிர்காலத்தில் தேர்தலில் போட்டியிட்டால் பொதுமக்கள் அவரைப் புறக்கணிக்க வேண்டும். அவரை (ஆனந்த் மோகன்) மீண்டும் சிறைக்கு அனுப்புமாறு நான் வேண்டுகோள் விடுக்கிறேன்,” என்று அவர் கூறினார்.

இறந்த ஐஏஎஸ் அதிகாரியின் மகள் பத்மா, மாநில அரசு தனது முடிவை மறுபரிசீலனை செய்ய வேண்டும் என்றும், நிதிஷ் குமார் தனது முடிவை மறுபரிசீலனை செய்ய வேண்டும் என்றும் வலியுறுத்தினார்.

“ஆனந்த் மோகன் சிங் இன்று சிறையில் இருந்து விடுவிக்கப்பட்டது எங்களுக்கு வருத்தமளிக்கிறது. இந்த முடிவை அரசு மறுபரிசீலனை செய்ய வேண்டும். இந்த முடிவை மீண்டும் யோசிக்குமாறு நிதிஷ் குமாரை கேட்டுக்கொள்கிறேன். இந்த முடிவின் மூலம் அவரது அரசு தவறான முன்னுதாரணத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளது” அவள் சொன்னாள்.

அரசின் முடிவை எதிர்த்து குடும்பத்தினர் மேல்முறையீடு செய்வோம் என்றார் பத்மா.

“இது ஒரு குடும்பத்திற்கு மட்டுமல்ல, முழு நாட்டிற்கும் அநீதியானது. இந்த முடிவை எதிர்த்து நாங்கள் மேல்முறையீடு செய்வோம்,” என்று அவர் கூறினார்.

1994ல் அப்போதைய கோபால்கஞ்ச் மாவட்ட மாஜிஸ்திரேட் ஜி கிருஷ்ணய்யா கொலை வழக்கில் ஆயுள் தண்டனை அனுபவித்து வந்தார். சிறை கையேட்டின் விதிகளை பீகார் அரசு திருத்திய பின்னர், 14 ஆண்டுகள் அல்லது 20 ஆண்டுகள் சிறையில் இருந்த 27 கைதிகள் விடுதலை செய்ய உத்தரவிடப்பட்டுள்ளதாக அதிகாரப்பூர்வ அறிவிப்பில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

பீகாரில் உள்ள சஹர்சா சிறையில் இருந்து ஆனந்த் மோகன் சிங் விடுதலை செய்யப்பட்டதை அவரது ஆதரவாளர்கள் வரவேற்றனர்.

அரசியல்வாதியாக மாறிய இவர், தனது எம்எல்ஏ மகன் சேத்தன் ஆனந்தின் நிச்சயதார்த்த விழாவில் கலந்து கொள்வதற்காக 15 நாட்கள் பரோலில் வந்திருந்தார். பரோல் காலம் முடிவடைந்ததைத் தொடர்ந்து அவர் ஏப்ரல் 26 அன்று சஹர்சா சிறைக்குத் திரும்பினார்.

முன்னதாக புதன்கிழமை, மாநில சிறைத் துறை மாநிலத்தின் பல்வேறு சிறைகளில் இருந்து கிட்டத்தட்ட 14 கைதிகளை விடுவித்தது.

சிங் உட்பட 8 பேர் நேற்று விடுவிக்கப்படவில்லை.

முன்னாள் எம்.பி.யை சிறையில் இருந்து விடுவித்ததற்கு அம்மாநில எதிர்க்கட்சிகள் கடும் எதிர்ப்பு தெரிவித்துள்ளன.

ஆனந்த் மோகன் கோபால்கஞ்ச் மாவட்ட மாஜிஸ்திரேட் ஜி கிருஷ்ணய்யாவை டிசம்பர் 5, 1994 அன்று முசாபர்பூரில் கொலை செய்தார். ஆனந்த் மோகன் சிங்கால் தூண்டப்பட்டதாகக் கூறப்படும் கும்பலால் கிருஷ்ணய்யர் கொல்லப்பட்டார். அவர் தனது உத்தியோகபூர்வ காரில் இருந்து வெளியே இழுத்துச் செல்லப்பட்டார்.

ஜி கிருஷ்ணய்யா, தற்போதைய தெலுங்கானாவில் உள்ள மஹ்பூப்நகரைச் சேர்ந்த 1985-பேட்ச் ஐஏஎஸ் அதிகாரி.

ஆனந்த் மோகனுக்கு 2007 ஆம் ஆண்டு விசாரணை நீதிமன்றம் மரண தண்டனை விதித்தது. ஒரு வருடம் கழித்து, பாட்னா உயர்நீதிமன்றம் இந்த தண்டனையை ஆயுள் தண்டனையாக மாற்றியது. இந்த தீர்ப்பை எதிர்த்து மோகன் உச்ச நீதிமன்றத்தில் வழக்கு தொடர்ந்தார், ஆனால் இன்னும் நிவாரணம் வழங்கப்படவில்லை, மேலும் அவர் 2007 முதல் சஹர்சா சிறையில் இருக்கிறார்.

அவரது மனைவி லவ்லி ஆனந்த் மக்களவை எம்.பி.யாகவும் இருந்துள்ளார், அதே சமயம் அவர்களது மகன் சேத்தன் ஆனந்த் பீகாரின் ஷியோஹரில் இருந்து ஆர்.ஜே.டி எம்.எல்.ஏ.வாக உள்ளார். (ANI)Source link