வாஷிங்டன்: அமெரிக்கா அல்லது அதன் நட்பு நாடுகளுக்கு எதிராக வடகொரியா நடத்தும் அணுஆயுதத் தாக்குதல் எந்த ஆட்சியில் ஈடுபட்டாலும் அது முடிவுக்கு வரும் என்று அதிபர் ஜோ பிடன் எச்சரித்துள்ளார். வடகொரியாவின் அணு ஆயுத அச்சுறுத்தலை எதிர்கொள்ளும் வகையில், தென் கொரியாவின் யூன் சுக் யோல் உடன் இணைந்து பிடென் இந்த எச்சரிக்கையை புதன்கிழமை வெளியிட்டார். புதிய அணுசக்தி தடுப்பு முயற்சியானது, பல தசாப்தங்களில் முதல் முறையாக தென் கொரியாவில் அமெரிக்க அணு ஆயுத நீர்மூழ்கிக் கப்பல்களை அவ்வப்போது நிறுத்துவது, இரு நாடுகளுக்கு இடையே பயிற்சியை மேம்படுத்துவது மற்றும் பலவற்றைக் கோருகிறது. வட கொரியாவின் பாலிஸ்டிக் ஏவுகணை சோதனைகளின் வேகம் அதிகரித்துள்ளதால், அதிக பதட்டம் நிலவிய தருணத்தில், பிடென் யூனுக்கு அரசுப் பயணமாக விருந்தளித்ததால், இந்த அறிவிப்பு வெளியிடப்பட்டது.

“அமெரிக்கா அல்லது அதன் நட்பு நாடுகள் மற்றும் பங்காளிகளுக்கு எதிராக வட கொரியாவின் அணுவாயுதத் தாக்குதல் ஏற்றுக்கொள்ள முடியாதது, மேலும் எந்த ஆட்சியில் அத்தகைய நடவடிக்கை எடுத்தாலும் அது முடிவுக்கு வரும்” என்று பிடன் யூனுடன் பிற்பகல் ரோஸ் கார்டன் செய்தி மாநாட்டின் போது கூறினார்.

‘நீதியான கூட்டணியின்’ புதிய உறுதிப்பாட்டில், வட கொரிய அணு ஆயுதத் தாக்குதல் ஏற்பட்டால், இருதரப்பு ஜனாதிபதி ஆலோசனைக்கான திட்டங்கள், அணுசக்தி ஆலோசனைக் குழுவை நிறுவுதல் மற்றும் அணு மற்றும் மூலோபாய ஆயுத செயல்பாட்டுத் திட்டங்கள் குறித்த தகவல்களை மேம்படுத்துதல் ஆகியவை அடங்கும் என்று யூன் கூறினார்.

யூன் மேலும் கூறினார், “வட கொரியாவின் அணுசக்தி தாக்குதல் ஏற்பட்டால் உடனடியாக இருதரப்பு ஜனாதிபதி ஆலோசனைக்கு எங்கள் இரு நாடுகளும் ஒப்புக் கொண்டுள்ளன, மேலும் அமெரிக்காவின் அணு ஆயுதங்கள் உட்பட கூட்டணியின் முழு சக்தியையும் பயன்படுத்தி விரைவாகவும், அதிகமாகவும் மற்றும் தீர்க்கமாகவும் பதிலளிப்பதாக உறுதியளித்துள்ளன.”

பிடென் மற்றும் யூன் உதவியாளர்கள் பல மாதங்களாக திட்டத்தின் விவரங்களில் பணியாற்றி வருகின்றனர், மேலும் மூன்று மூத்த பிடென் நிர்வாகத்தின் படி, அமெரிக்காவின் நீட்டிக்கப்பட்ட தடுப்பு திறன்களின் ‘அவ்வப்போது’ மற்றும் ‘பலத்தின் மிகத் தெளிவான ஆர்ப்பாட்டங்கள்’ ஒரு இன்றியமையாத அம்சமாக இருக்க வேண்டும் என்று ஒப்புக்கொண்டனர். அறிவிப்புக்கு முன்னதாக செய்தியாளர்களிடம் விளக்கம் அளித்த அதிகாரிகள்.

வாஷிங்டன் பிரகடனம் என்று அழைக்கப்படுவது வட கொரியாவின் ஆக்கிரமிப்பு அணு ஆயுதத் திட்டம் குறித்த அச்சத்தைப் போக்கவும், அணுசக்தி அல்லாத ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டபோது 50 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு கைவிட்ட தனது சொந்த அணுசக்தி திட்டத்தை மீண்டும் தொடங்குவதைத் தடுக்கவும் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது என்று அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். பரவல் ஒப்பந்தம்.

யூன் இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில், தனது நாடு தனது சொந்த அணு ஆயுதங்களை உருவாக்குவதை எடைபோடுவதாகக் கூறினார் அல்லது கொரிய தீபகற்பத்தில் அவற்றை மீண்டும் நிலைநிறுத்துமாறு அமெரிக்காவிடம் கேட்டுக் கொண்டார். வடகொரியா தெற்கைத் தாக்கும் பட்சத்தில், அமெரிக்காவும் தென் கொரியாவும் அணுசக்தி பதிலளிப்பு மூலோபாயத்தில் இன்னும் ஆழமாக ஒருங்கிணைக்கும், ஆனால் அத்தகைய ஆயுதங்களின் செயல்பாட்டுக் கட்டுப்பாடு அமெரிக்கக் கட்டுப்பாட்டில் இருக்கும், மேலும் தென் கொரியக் கரையில் அணு ஆயுதங்கள் எதுவும் பயன்படுத்தப்படுவதில்லை.

வடகொரியாவின் அச்சுறுத்தல்கள் மற்றும் சர்வதேச தடைகளை அப்பட்டமாக மீறுவதால் அமெரிக்காவிற்கும் தென் கொரியாவிற்கும் இடையிலான ஒருங்கிணைப்பு முக்கியமானது என்று பிடென் கூறினார். முன்நிபந்தனைகள் இன்றி வடக்குடன் கணிசமான பேச்சுவார்த்தைகளுக்கு அமெரிக்கா திறந்திருப்பதாக ஜனாதிபதி மீண்டும் கூறினார்.

அமெரிக்காவும் தென் கொரியாவும் கொரியப் போரின் முடிவில் தொடங்கிய நாடுகளின் கூட்டணியின் 70வது ஆண்டைக் குறிக்கும் வேளையில், தென் கொரியா தன்னைத் தற்காத்துக் கொள்ள, குறிப்பாக வட கொரியாவிடம் இருந்து தற்காத்துக் கொள்ள அமெரிக்காவுக்கு உதவியது. சுமார் 28,500 அமெரிக்க துருப்புக்கள் தற்போது தென் கொரியாவில் நிலைகொண்டுள்ளன.

1970 களின் பிற்பகுதியில் பனிப்போரின் மத்தியில், அமெரிக்க அணு ஆயுத ஏவுகணை நீர்மூழ்கிக் கப்பல்கள் தென் கொரியாவிற்கு அடிக்கடி துறைமுக விஜயங்களை மேற்கொண்டன, சில சமயங்களில் மாதத்திற்கு இரண்டு முதல் மூன்று வருகைகள் என்று அமெரிக்க விஞ்ஞானிகள் கூட்டமைப்பு தெரிவித்துள்ளது.

தென் கொரியாவில் நூற்றுக்கணக்கான அணு ஆயுதங்களை அமெரிக்கா வைத்திருந்த காலகட்டம் அது. ஆனால் 1991 இல், அமெரிக்கா தனது அணு ஆயுதங்கள் அனைத்தையும் கொரிய தீபகற்பத்தில் இருந்து திரும்பப் பெற்றது, அடுத்த ஆண்டு சியோலும் பியோங்யாங்கும் ஒரு கூட்டுப் பிரகடனத்தில் கையெழுத்திட்டன ஆயுதங்கள்.’

ஆனால் பல ஆண்டுகளாக கூட்டுப் பிரகடனத்தை வடக்கு மீண்டும் மீண்டும் மீறுவதால், அணு ஆயுதங்களை நாட்டிற்கு திருப்பித் தர அமெரிக்காவிற்கு தென் கொரியாவில் ஆதரவு அதிகரித்துள்ளது.

வட கொரியாவின் அதிகரித்து வரும் அணுசக்தி அச்சுறுத்தல்கள், பிராந்தியத்தில் சீனாவின் இராணுவ மற்றும் பொருளாதார உறுதிப்பாடு பற்றிய கவலைகள், பிடென் நிர்வாகத்தை அதன் ஆசிய கூட்டணியை விரிவுபடுத்தத் தூண்டியது. அந்த முடிவுக்கு, பிடென் யூன் மற்றும் ஜப்பானிய பிரதமர் ஃபுமியோ கிஷிடா மீது ஏராளமான கவனத்தை செலுத்தினார். அடுத்த வாரம், பிலிப்பைன்ஸ் ஜனாதிபதி ஃபெர்டினாண்ட் மார்கோஸ் ஜூனியர் ஓவல் அலுவலகப் பேச்சுக்களுக்கு பிடென் விருந்தளிப்பார்.

கடந்த ஆண்டில், வட கொரியா தனது அணு ஆயுதங்களை சீராக விரிவுபடுத்தி வருகிறது, அதே நேரத்தில் சீனாவும் ரஷ்யாவும் தடை செய்யப்பட்ட ஏவுகணை சோதனைகளின் பேரில் வடக்கில் பொருளாதாரத் தடைகளை கடுமையாக்குவதற்கான அமெரிக்க தலைமையிலான முயற்சிகளை மீண்டும் மீண்டும் தடுக்கின்றன.

வட கொரியாவின் தீவிர சோதனையில் இந்த மாத தொடக்கத்தில் முதல் முறையாக திட எரிபொருள் கண்டம் விட்டு கண்டம் பாயும் ஏவுகணையின் விமான சோதனையும் அடங்கும். சமீபத்திய சோதனையானது அமெரிக்காவின் கண்டத்தை குறிவைத்து மிகவும் சக்திவாய்ந்த, கண்டறிவதற்கு கடினமான ஆயுதத்தை வாங்குவதற்கான வடக்கின் முயற்சிகளில் சாத்தியமான முன்னேற்றமாக கருதப்படுகிறது.

Source link