கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 27, 2023, 12:22 IST

இன்று பஜாஜ் ஃபைனான்ஸ் பங்கு விலை: மார்ச் மாதத்துடன் முடிவடைந்த காலாண்டில் நிறுவனம் 3,158 கோடி ரூபாய் ஒருங்கிணைந்த நிகர லாபத்தை ஈட்டியதை அடுத்து, வியாழன் வர்த்தகத்தில் தனியார் வங்கி அல்லாத கடன் வழங்குநரின் பங்குகள் 3 சதவீதம் உயர்ந்து ரூ.6,254 ஆக இருந்தது. கடந்த ஆண்டின் இதே காலாண்டில் ரூ.2,419 கோடியாக இருந்தது.

நிதிச் சேவை நிறுவனத்தின் செயல்பாடுகள் மூலம் வருவாய் ரூ.11,359.59 கோடியாக உள்ளது, இது முந்தைய ஆண்டின் காலாண்டில் ரூ.8,626.06 கோடியிலிருந்து 31.68 சதவீதம் அதிகரித்து ரூ.

இயக்குநர்கள் குழு ஒரு பங்குக்கு ரூ.30 என்ற விகிதத்தில் ஈக்விட்டி பங்குகளுக்கு ஈவுத்தொகையை பரிந்துரைத்துள்ளது என்று நிறுவனம் ஒரு ஒழுங்குமுறை தாக்கல் ஒன்றில் தெரிவித்துள்ளது.

04 FY23க்கான நிகர வட்டி வருமானம் 28 சதவீதம் அதிகரித்து ரூ.6,061 கோடியிலிருந்து ரூ.7,771 கோடியாக உள்ளது.

பஜாஜ் ஃபைனான்ஸ் என்பது பஜாஜ் ஃபின்சர்வின் கடன் வழங்கும் பிரிவாகும். பஜாஜ் ஃபின்சர்வ் கூட சிறந்த செயல்திறனுக்காக போட்டியிட்டது நிஃப்டி 50 குறியீட்டு, இரண்டு சதவீதம் பெறுவதன் மூலம்.

பஜாஜ் ஃபைனான்ஸ் பங்குகளை நீங்கள் ‘வாங்க’ வேண்டுமா, ‘விற்க வேண்டுமா’ அல்லது ‘பிடிக்க வேண்டுமா’? ஆய்வாளர்கள் சொல்வது இங்கே:

மோதிலால் ஓஸ்வால் கூறுகையில், “வாடிக்கையாளர் கையகப்படுத்தல் மற்றும் புதிய கடன் பாதை வலுவாக உள்ளது. டிஜிட்டல் சுற்றுச்சூழல் அமைப்பு – ஆப்ஸ், இணைய தளம் மற்றும் முழு ஸ்டேக் கட்டண சலுகைகளுடன் – வேகம் இன்னும் வலுவடையும். FY24 இல் NIM (நிகர வட்டி மார்ஜின்) சுருக்கத்தை குறைந்த செயல்பாட்டு செலவு விகிதங்கள் மற்றும் கடன் செலவுகளுடன் நிறுவனம் ஈடுசெய்ய முடியும்.”

மோதிலால் ஓஸ்வாலின் FY24/FY25 மதிப்பீடுகள் அதிக AUM வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலின் காரணிக்கு சிறிய அதிகரிப்பைக் கண்டுள்ளன, மேலும் நிறுவனம் FY23-FY25 ஐ விட PAT CAGR 24 சதவீதத்தையும், RoA/RoE 4.6 சதவீதம்/24 சதவீதத்தையும் வழங்கும் என்று எதிர்பார்க்கிறது. FY25.

ரூ. 7,080 இலக்கு விலையில் ‘வாங்க’ பராமரிக்கிறது (5.3x FY25E BVPS இல் முன்வைக்கப்பட்டது).

மார்ச் மாதத்திற்குப் பிந்தைய காலாண்டு முடிவுகளில் பஜாஜ் ஃபைனான்ஸ் மீது மோர்கன் ஸ்டான்லி ஒரு ‘அதிக எடை’ மதிப்பீட்டை ரூ.8,000 இலக்கு விலையில் பராமரித்தது.

ஒருமித்த மதிப்பீடு திருத்தங்கள் நேர்மறையாகவே உள்ளன. ஈக்விட்டி (ROE) சுயவிவரத்தின் மீதான வருமானம் (அதாவது, BVPS வளர்ச்சி) கண்காணிக்கப்பட வேண்டிய முக்கிய மதிப்பு உருவாக்க அளவீடு ஆகும், தரகு ஒரு குறிப்பில் கூறியது.

பஜாஜ் ஃபைனான்ஸ் கடன் வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை உயர்த்தியுள்ளது. P/BV மற்றும் P/E ஆகியவை 5 ஆண்டு சராசரிக்குக் கீழே 1-SDக்கு அருகில் வர்த்தகம் செய்கின்றன. உலக முதலீட்டு வங்கி, விகிதங்கள் விரைவில் உச்சத்தை அடையும் என்றும், அது ஒரு வால்காற்றாக செயல்படும் என்றும் எதிர்பார்க்கிறது.

Global Brokerage நிறுவனமான Jefferies பஜாஜ் ஃபைனான்ஸில் அதன் ‘வாங்கும்’ மதிப்பீட்டை ரூ.7,280 இலக்கு விலையில் தக்க வைத்துக் கொண்டுள்ளது.

“23-26 நிதியாண்டில் 26 சதவீத CAGR லாபத்தில் கடன் வளர்ச்சி மற்றும் குறைந்த NIMகள் மூலம் இயக்கத் திறனால் ஈடுசெய்யப்பட்டதைக் காண்கிறோம். எல்டி சராசரிக்கு விலை/மதிப்பீடுகளில் சமீபத்திய விலைத் திருத்தம், வலுவான வளர்ச்சிக் கண்ணோட்டம் மற்றும் விகிதங்களின் உச்சம்/ கிரெடிட் கார்டு சந்தையில் நுழைவதற்கான சாத்தியக்கூறுகள் போன்ற வினையூக்கிகள் ஆகியவற்றின் பின்னணியில், நாங்கள் சாதகமான அபாய-வெகுமதியைக் காண்கிறோம்,” என்று அது கூறியது.

மறுப்பு:பொறுப்புத் துறப்பு: இந்த News18.com அறிக்கையில் உள்ள நிபுணர்களின் பார்வைகள் மற்றும் முதலீட்டு உதவிக்குறிப்புகள் அவர்களது சொந்தமே தவிர, இணையதளம் அல்லது அதன் நிர்வாகத்தினுடையது அல்ல. எந்தவொரு முதலீட்டு முடிவுகளை எடுப்பதற்கு முன், பயனர்கள் சான்றளிக்கப்பட்ட நிபுணர்களுடன் சரிபார்க்க அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள், வரி செய்திகள் மற்றும் பங்குச் சந்தை புதுப்பிப்புகள் இங்கேSource link