பிட்காயின் என்றால் (BTC) ஒரு நாடாக இருந்தது, அது உலகின் மிகப்பெரிய ஒன்றாக இருக்கலாம். பிட்காயின் வென்ச்சர் ஃபண்ட் ஈகோ டெத் கேபிட்டலின் பொதுப் பங்குதாரரும் அதன் ஆசிரியருமான ஜெஃப் பூத் கருத்துப்படி. நாளைய விலை: பணவாட்டம் ஏன் ஏராளமான எதிர்காலத்திற்கான திறவுகோல். 2023 ஆம் ஆண்டில் பிட்காயின் இயக்கத்தின் நிலையை நன்கு புரிந்துகொள்ளவும் காட்சிப்படுத்தவும் Cointelegraph பூத்துடன் பேசினார்.

ஒரு சிறிய புறநகர் நகரமான பெட்ஃபோர்டில் பிட்காயின் பற்றி ஒரு பைண்ட் மற்றும் அரட்டையை அனுபவிக்க பூத் அமர்ந்தார். பிட்காயின் வக்கீல்கள் மற்றும் முக்கிய கருத்துத் தலைவர்களை ஈர்த்தது உலகெங்கிலுமிருந்து. பிட்காயின் சமூகத்தின் தோற்றம் மற்றும் பின்னடைவு மற்றும் அடுத்த தசாப்தத்தில் மக்கள் எவ்வாறு தனிப்பட்ட முறையில் ஈடுபடலாம் என்பது குறித்து பூத் கருத்து தெரிவித்தார்.

ஜெஃப் பூத் (வலது) Cointelegraph இன் ஜோ ஹாலுடன் பேசுகிறார்

பிட்காயின் சமூகம் அதன் உறுப்பினர்கள் தங்கள் நேரத்தை அதிக நேரம் அர்ப்பணித்தால் உலகிற்கு ஒரு அடிப்படை மாற்றத்தை ஏற்படுத்த முடியும் என்று பூத் பரிந்துரைத்தார். “அவர்கள் அனைவரும் இப்போதே சொன்னால், தத்தெடுப்பு விகிதத்தை பெருமளவில் மாற்றுவதற்கு நான் நகர்ந்து, எனது நேரத்தை அதிகம் செலவிடுகிறேன்” என்று அவர் கூறினார்.

பிட்காயின் ஹோட்லர்கள் – பெருமளவில் ஏற்றுக்கொள்ளப்படும் நாணயத்தின் நம்பிக்கையில் தங்கள் பிட்காயினை வைத்திருப்பவர்கள் – பிட்காயினின் முதுகெலும்பு. இருப்பினும், அவர்களில் அதிகமானவர்கள் தங்கள் பிட்காயினை தீவிரமாகப் பயன்படுத்தினால், இயக்கம் நீராவி எடுத்து அதன் இலக்கை வேகமாக அடையலாம், பூத் வாதிடுகிறார்:

“ஒரு ஹெட்ஜ் போல வைத்திருக்கும் மக்கள் முடிவு செய்தால், நான் முன்னேறப் போகிறேன், நான் பார்க்க விரும்பும் உலகில் அதிக நேரத்தை செலவிடப் போகிறேன், அவர்களின் நேரத்தையும் கவனத்தையும் அங்கு நகர்த்தப் போகிறேன். உலகம் அங்கு நகரும். நான் அதை என்னுள் பார்த்தேன்.”

வணிகர்கள் பிட்காயினை ஏற்றுக்கொள்கிறார்களா என்று கேட்பது போன்ற எளிய படிகள் முதல் வணிகங்களைத் தேர்ந்தெடுக்கும் வரை பிட்காயினை ஒரு விருப்பமான பரிமாற்ற வழிமுறையாக ஏற்றுக்கொள்ளுங்கள், காரணத்தை மேலும் அதிகரிக்க மக்கள் செய்யக்கூடிய சில நகர்வுகள் உள்ளன. தனிப்பட்ட முறையில் பிட்காயின் சந்திப்புகளும் பங்களிக்கின்றன. பிட்காயின் கருப்பொருளின் தாக்கம் குறித்து பூத் கருத்து தெரிவித்தார் ரியல் பெட்ஃபோர்ட் கால்பந்து அணி ஒரு பரந்த பார்வையாளர்களுக்கு Bitcoin ஐ அறிமுகப்படுத்துவதற்கான ஒரு வழியாக:

“அவர் [Peter McCormack] இந்த வாகனத்தைப் பயன்படுத்தி மற்ற பொருட்களை முழுவதுமாக முன்னேற்றுவது மிகவும் அருமையாக இருக்கிறது.”

பீட்டர் மெக்கார்மாக் Cointelegraph ஒரு தனி நேர்காணலில் கூறினார், 2023 இல் பிட்காயின் இயக்கம் நாணயத்தை விட அதிகமாக உள்ளடக்கியது: “இது நோஸ்ட்ர், இது பிட்காயின், இது முக்கிய ஊடக பொய்கள், இது மோசமான நிர்வாகம் மற்றும் ஒழுங்குமுறை.” நோஸ்ட்ர் என்பது ஏ பரவலாக்கப்பட்ட நெறிமுறை வெற்றி பெற்றது பிட்காயின் வக்கீல்களால். நாஸ்டர் Damus போன்ற பயன்பாடுகள் போட்டியிட முயல்கின்றன Twitter மற்றும் பிற பிரபலமான சமூக ஊடக தளங்களுடன்.

பிட்காயினில் தனது “தொடக்கத்தில்” இருந்து பிட்காயினைப் பயன்படுத்துவதற்கும் ஈடுபடுவதற்கும் அதிகமான வழிகள் உள்ளன என்று பூத் பகிர்ந்து கொண்டார், சில சமயங்களில் இவ்வாறு குறிப்பிடப்படுகிறது. “ஆரஞ்சு மாத்திரையை எடுத்துக்கொள்கிறேன்.”கனேடியன் பணம் செலுத்தும் வலையமைப்பைக் கவனிக்கிறான்; மின்னல் நெட்வொர்க், மற்றும் ஃபெடிமிண்ட்; பகிரப்பட்ட காவலுக்கான தீர்வுபிட்காயின் ஆர்வலர்கள் சிக்கிக் கொள்வதற்கான கூடுதல் வழிகளை முன்வைக்கவும். மேலும், இந்த பிட்காயின் துணைக்குழுக்களுடன் நிறைய ஈடுபாடும் தொடர்புகளும் ஆன்லைனில் நடைபெறுகின்றன:

“நான் உண்மையில் சந்தித்திராத எத்தனை நண்பர்கள் என்பது ஆச்சரியமாக இருக்கிறது, மேலும் காலப்போக்கில் நீங்கள் இந்த உறவுகளை வளர்த்துக் கொள்கிறீர்கள் என்று நான் அவர்களை நெருங்கிய நண்பர்களாக கருதுகிறேன், நீங்கள் சந்திக்காத இந்த ஆன்லைன் உறவுகள்.”

பூத் மேலும் கூறினார், “நேரில் சந்திப்பது மற்றும் அதைச் செய்வதில் ஆழ்ந்த நேரத்தை செலவிடுவது பற்றி ஏதோ இருக்கிறது, மேலும் ஆன்லைனில் மாற்ற முடியும் என்று நான் நினைக்காத ஒன்று உள்ளது.” McCormack’s in Bedford போன்ற முன்முயற்சிகள் அந்த இடைவெளியைக் குறைக்க உதவுகின்றன மற்றும் உள்ளூர் சமூகத்துடன் ஈடுபட பிட்காயின்களை ஊக்குவிக்கின்றன.

தொடர்புடையது: என்ன பாதுகாப்பு? பிட்காயின் ஆர்வலர் தெரிந்த 12-வார்த்தை விதை சொற்றொடரை நிமிடங்களில் சிதைக்கிறார்

மேலும், Bitcoiners தற்போது உலகம் முழுவதும் விநியோகிக்கப்படுவதால், சமூகங்கள் உருவாகின்றன செனகலில், குவாத்தமாலா மற்றும் வியட்நாம்பூத் லோக்கல் நெட்வொர்க் எஃபெக்ட்களை உருவாக்குவதற்கான சாத்தியத்தைக் காண்கிறது.

“எத்தனை பிட்காயின்கள் உண்மையில் அதை வைத்திருக்கின்றன மற்றும் காத்திருக்கின்றன?” அவர் கேட்டார்.

ஹோட்லர்கள் மற்றும் “அதை வைத்திருப்பவர்கள் என்றால் [Bitcoin] ஒரு ஹெட்ஜ் போல” அவர்கள் பார்க்க விரும்பும் உலகில் அதிக நேரத்தை செலவிட முடிவு செய்தனர், மேலும் அவர்களின் நேரத்தையும் கவனத்தையும் அங்கு நகர்த்த முடிவு செய்தனர், பின்னர் பூத் முடிவில்: “உலகம் அங்கு நகரும்.”

இந்த நேர்காணல் Cointelegraph இன் YouTube சேனலில் காட்டப்படும் Bitcoin இன் Bedford பற்றிய வரவிருக்கும் ஆவணப்படத்தின் ஒரு பகுதியாகும். இங்கே குழுசேரவும்.

Cointelegraph இதழ்: செனகலில் பிட்காயின்: இந்த ஆப்பிரிக்க நாடு ஏன் BTC ஐப் பயன்படுத்துகிறது?