இந்தியாவில் திருமணங்களில் குடும்பங்களின் முக்கிய பங்கை உச்ச நீதிமன்றம் ஒப்புக்கொண்டது.  (கோப்பு ராய்ட்டர்ஸ் புகைப்படம்)

இந்தியாவில் திருமணங்களில் குடும்பங்களின் முக்கிய பங்கை உச்ச நீதிமன்றம் ஒப்புக்கொண்டது. (கோப்பு ராய்ட்டர்ஸ் புகைப்படம்)

உச்ச நீதிமன்றம் தனது உத்தரவை முன்பதிவு செய்யும் போது, ​​சமூக மாற்றங்கள் சிறிது நேரம் ஆகலாம் என்றும், புதிய சட்டங்களை நடைமுறைப்படுத்துவது சமூகத்தை ஏற்றுக்கொள்ளச் செய்வதை விட எளிதாக இருக்கும் என்றும் அங்கீகரித்துள்ளது.

விருப்பமுள்ள துணைவர்களுக்கிடையேயான திருமணங்களை குடும்ப நீதிமன்றங்களுக்கு அனுப்பாமல் முறித்துக் கொள்வதற்கு அரசியலமைப்பின் 142வது பிரிவின் கீழ் விரிவான அதிகாரத்தைப் பயன்படுத்துவதற்கான பொதுவான வழிகாட்டுதல்கள் குறித்து உச்ச நீதிமன்றம் திங்கள்கிழமை தனது தீர்ப்பை வழங்கும்.

நீதிபதிகள் எஸ்.கே.கவுல், சஞ்சீவ் கண்ணா, ஏ.எஸ்.ஓகா, விக்ரம் நாத் மற்றும் ஜே.கே.மகேஸ்வரி ஆகியோர் அடங்கிய ஐந்து நீதிபதிகள் குழு விசாரணையை செப்டம்பர் 29, 2022 அன்று முடித்து, தங்கள் முடிவை ஒத்திவைத்தது.

நீதிமன்றம் தனது உத்தரவை முன்பதிவு செய்யும் போது, ​​சமூக மாற்றங்களுக்கு சிறிது நேரம் ஆகலாம் என்றும், புதிய சட்டங்களை நடைமுறைப்படுத்துவது சமூகத்தை ஏற்றுக்கொள்ளச் செய்வதை விட எளிதாக இருக்கும் என்றும் அங்கீகரித்துள்ளது. இந்தியாவில் திருமணங்களில் குடும்பங்களின் முக்கிய பங்கை உச்ச நீதிமன்றம் ஒப்புக்கொண்டது.

சட்டம் என்ன சொல்கிறது?

அரசியலமைப்பின் 142 வது பிரிவு, உச்ச நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்புகள் மற்றும் தீர்ப்புகளை நடைமுறைப்படுத்துவது தொடர்பானது.

ஒரு திருமணமானது நீதிமன்றத்தால் சீர்செய்ய முடியாத வகையில் முறிந்ததாகக் கருதப்படும் சூழ்நிலைகளில், பிரிவு 142 இன் கீழ் அதன் விரிவான அதிகாரம் கட்டுப்படுத்தப்பட்டுள்ளதா என்பது குறித்து உச்ச நீதிமன்றம் ஆலோசித்து வருகிறது, ஆனால் ஒரு தரப்பினர் விவாகரத்துக்கு சம்மதிக்கவில்லை.

முன்னதாக, அரசியலமைப்பு பெஞ்ச் இரண்டு கேள்விகளுக்கு தீர்வு காணும் பணியை மேற்கொண்டது: 142 வது பிரிவின் கீழ் உச்ச நீதிமன்றத்தின் அதிகார வரம்பை முழுவதுமாகத் தவிர்க்க வேண்டுமா அல்லது அத்தகைய அதிகாரத்தைப் பயன்படுத்துவது ஒவ்வொரு வழக்கின் அடிப்படையில் மதிப்பீடு செய்யப்பட வேண்டுமா.

மற்றொரு கேள்வி, இந்து திருமணச் சட்டத்தின் 13-பி பிரிவில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள கட்டாயக் காத்திருப்பு காலத்திற்கு இணங்க குடும்ப நீதிமன்றத்திற்கு அவர்களை வழிநடத்தாமல், விருப்பமுள்ள தரப்பினரிடையே திருமணத்தை கலைக்க அரசியலமைப்பின் 142 வது பிரிவின் கீழ் அதிகாரத்தைப் பயன்படுத்துவதற்கான பொதுவான வழிகாட்டுதல்களுடன் தொடர்புடையது. .

“இந்திய அரசியலமைப்பின் 142 வது பிரிவின் கீழ் உள்ள அதிகாரம் எந்த வகையிலும் தடுக்கப்படுகிறதா என்பது பரிசீலிக்கப்பட வேண்டிய மற்றொரு கேள்வியாக இருக்கும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம், ஆனால் நீதிமன்றத்தின் கருத்துப்படி திருமண முறிவு ஏற்பட்டால், கட்சிகள் நிபந்தனைகளுக்கு சம்மதிக்கவில்லை” என்று உச்ச நீதிமன்றம் செப்டம்பர் 20 அன்று கூறியது.

இரண்டு தசாப்தங்களுக்கும் மேலாக, உச்ச நீதிமன்றம் அதன் 142 வது பிரிவின் கீழ் தனது பரந்த அதிகாரங்களைப் பயன்படுத்தி, மீளமுடியாமல் முறிந்ததாகக் கருதப்படும் திருமணங்களைக் கலைத்தது. இருப்பினும், கடந்த ஆண்டு செப்டம்பரில், இரு தரப்பினரின் அனுமதியின்றி பிரிந்த தம்பதியினரிடையே திருமணத்தை கலைக்க முடியுமா என்பதை மறுஆய்வு செய்ய நீதிமன்றம் முடிவு செய்தது.

(PTI இன் உள்ளீடுகளுடன்)

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய இந்திய செய்திகள் இங்கேSource link