சர்வதேச தொழிலாளர் தினம்என பிரபலமாக அறியப்படுகிறது சர்வதேச தொழிலாளர் தினம் அல்லது மே தினம் ஒவ்வொரு ஆண்டும் மே 01 அன்று அனுசரிக்கப்படுகிறது. தொழிலாளர்களின் முக்கியத்துவத்தையும் சமுதாயத்தை கட்டியெழுப்புவதில் அவர்களின் பங்களிப்பையும் எடுத்துரைக்கும் வகையில் இது கொண்டாடப்படுகிறது.
தொழிலாளர்களின் உரிமைகள் எப்போதும் விவாதப் பொருளாகவே இருந்து வருகிறது. உலகின் பல பகுதிகளில், தொழிலாளர்களுக்கு குறைவான ஊதியம் வழங்கப்படுகிறது மற்றும் பாதுகாப்பற்ற சூழ்நிலையில் வேலை செய்ய வேண்டிய கட்டாயத்தில் உள்ளனர். அத்தியாவசிய சேவைகளை வழங்குவதில் இருந்து பொதுமக்களின் வசதிக்காக உள்கட்டமைப்புகளை உருவாக்குவது வரை, சமுதாயத்திற்கு தொழிலாளர்களின் பங்களிப்பை அங்கீகரிக்க இந்த நாள் நினைவூட்டுகிறது.
வரலாறு
தொழிலாளர் தினத்தின் வேர் 1886 இல் ஹேமார்க்கெட் கலவரம் வெடித்தபோது தொழிலாளர்களுக்கும் காவல்துறையினருக்கும் இடையே வன்முறை மோதல்கள் ஏற்பட்டதைக் காணலாம். ஆயிரக்கணக்கான தொழிலாளர்கள் சிகாகோ தெருக்களில் 8 மணி நேர வேலை நாள் கோரி பேரணி நடத்தினர். 1889 ஆம் ஆண்டில், சோசலிச மற்றும் தொழிலாளர் கட்சிகளின் உலகளாவிய அமைப்பான இரண்டாவது சர்வதேசம், ஹேமார்க்கெட் சம்பவத்தின் நினைவாகவும் தொழிலாளர்களின் உரிமைகளை மேம்படுத்தவும் மே 01 ஐ சர்வதேச தொழிலாளர் தினமாக அறிவித்தது. அமெரிக்காவிற்கு 10 ஆண்டுகளுக்கு முன்பே கனடா தொழிலாளர் தினத்தை கொண்டாடத் தொடங்கியதாக பல தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன.
இந்தியாவில், 1923 ஆம் ஆண்டு மதராஸில் (இப்போது சென்னை) இந்துஸ்தானின் தொழிலாளர் கிசான் கட்சியால் முதல் மே தினம் கொண்டாடப்பட்டது. இந்த இரண்டு மாநிலங்களின் மாநில அந்தஸ்தைக் குறிக்கும் வகையில் மே 1 ஆம் தேதி ‘மகாராஷ்டிரா தினம்’ மற்றும் ‘குஜராத் தினம்’ என்றும் கொண்டாடப்படுகிறது. 1960.
முக்கியத்துவம்
சர்வதேச தொழிலாளர் தினம் என்பது உள்கட்டமைப்பைக் கட்டியெழுப்புவதற்கும் சமூகத்திற்கு அத்தியாவசிய சேவைகளை வழங்குவதற்கும் தொழிலாளர்களின் பங்களிப்பை கௌரவிப்பதற்கும் அங்கீகரிப்பதற்கும் ஒரு வாய்ப்பாகும். தொழிலாளர்களின் உரிமைகளை அடைவதற்கும், பணிச்சூழலை மேம்படுத்துவதற்கும் தொழிலாளர்களின் போராட்டம் மற்றும் இயக்கத்தை ஒப்புக்கொள்வதற்கும் இது ஒரு நினைவூட்டலாகும்.
இன்றைய காலகட்டத்தில், பல்வேறு தொழில்களிலும் நாடுகளிலும் உள்ள தொழிலாளர்களிடையே சமூக சமத்துவமின்மை இன்னும் அதிகமாக உள்ளது. இந்த தொழிலாளர்கள் குரல் எழுப்புவதற்கும், கொள்கை வகுப்பாளர்களுக்கும் அரசியல்வாதிகளுக்கும் சமூக நீதியின் திசையில் செயல்படுவதற்கும் மே தினம் ஒரு தளமாக செயல்படுகிறது.
மேற்கோள்கள்
✦ “நீங்கள் விரும்பும் வேலையைத் தேர்ந்தெடுங்கள், உங்கள் வாழ்க்கையில் ஒரு நாளும் நீங்கள் வேலை செய்ய வேண்டியதில்லை.” — குழப்பமான.
✦ “மனிதகுலத்தை உயர்த்தும் அனைத்து உழைப்பும் கண்ணியமும் முக்கியத்துவமும் கொண்டவை மற்றும் கடினமான சிறப்புடன் மேற்கொள்ளப்பட வேண்டும்” – டாக்டர் மார்ட்டின் லூதர் கிங் ஜூனியர்.
✦ “நீங்கள் சோர்வாக இருக்கும்போது ஓய்வெடுங்கள். உங்களையும், உங்கள் உடலையும், உங்கள் மனதையும், உங்கள் ஆவியையும் புதுப்பித்து, புதுப்பித்துக் கொள்ளுங்கள். பிறகு மீண்டும் வேலைக்குச் செல்லுங்கள்.” — ரால்ப் மார்ஸ்டன்
✦ “உழைப்பின் கண்ணியம் நீங்கள் என்ன செய்கிறீர்கள் என்பதைப் பொறுத்தது அல்ல, அதை எப்படிச் செய்கிறீர்கள் என்பதைப் பொறுத்தது.” — எட்வின் ஆஸ்குட்
✦ “பெரும் உழைப்பு இல்லாமல் எந்த மனித தலைசிறந்த படைப்பும் உருவாக்கப்படவில்லை.” — ஆண்ட்ரே கிடே
✦ “தொழிலாளர் தினம் என்பது நமது நாட்டின் வலிமை, செழிப்பு மற்றும் நல்வாழ்வுக்கு தொழிலாளர்களின் பங்களிப்புகளை அங்கீகரிக்கும் நேரம்.” — டாம் பெரெஸ்

Source link