புது தில்லி: புதிய தகவல் தொழில்நுட்ப விதிகள் 2021 க்கு இணங்க, மார்ச் மாதத்தில் இந்தியாவில் 47 லட்சத்திற்கும் அதிகமான மோசமான கணக்குகளின் பதிவை மெட்டாவுக்குச் சொந்தமான வாட்ஸ்அப் தடை செய்துள்ளது என்று நிறுவனம் திங்களன்று தெரிவித்துள்ளது. மார்ச் 1 மற்றும் மார்ச் 31 க்கு இடையில், “4,715,906 வாட்ஸ்அப் கணக்குகள் தடை செய்யப்பட்டன, மேலும் இந்த கணக்குகளில் 1,659,385 பயனர்களிடமிருந்து எந்த புகாரும் வருவதற்கு முன்பே முன்கூட்டியே தடை செய்யப்பட்டன” என்று வாட்ஸ்அப் அதன் மாதாந்திர இணக்க அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

நாட்டில் கிட்டத்தட்ட 500 மில்லியன் பயனர்களைக் கொண்ட மிகவும் பிரபலமான செய்தியிடல் தளமானது, நாட்டில் மார்ச் மாதத்தில் மற்றொரு சாதனையாக 4,720 புகார் அறிக்கைகளைப் பெற்றது, மேலும் “நடவடிக்கை” செய்யப்பட்ட பதிவுகள் 585 ஆகும். (இதையும் படியுங்கள்: ஆனந்த் மஹிந்திராவின் பிறந்தநாள்: தொழில் அதிபர் இந்த சிறந்த கார்களை வைத்திருக்கிறார் – சரிபார்ப்பு பட்டியல்)

“இந்த பயனர்-பாதுகாப்பு அறிக்கையில் பெறப்பட்ட பயனர் புகார்களின் விவரங்கள் மற்றும் வாட்ஸ்அப் எடுத்த நடவடிக்கை மற்றும் எங்கள் தளத்தில் துஷ்பிரயோகத்தை எதிர்த்து வாட்ஸ்அப்பின் சொந்த தடுப்பு நடவடிக்கைகள் உள்ளன” என்று நிறுவனத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் கூறினார். (இதையும் படியுங்கள்: பிளிப்கார்ட் பிக் சேவிங் டேஸ் சேல் 2023: ரூ. 10,000க்குள் ஸ்மார்ட்ஃபோன்களில் சிறந்த சலுகைகளைச் சரிபார்க்கவும்)

மேலும், மார்ச் 1 முதல் மார்ச் 31 வரை குறைகள் மேல்முறையீட்டுக் குழுவிடமிருந்து பெறப்பட்ட உத்தரவுகள் 3 என்றும், இணங்கிய உத்தரவுகள் 3 என்றும் நிறுவனம் குறிப்பிட்டுள்ளது.

இதற்கிடையில், மில்லியன் கணக்கான இந்திய சமூக ஊடக பயனர்களுக்கு அதிகாரம் அளிக்கும் முயற்சியில், மின்னணுவியல் மற்றும் தகவல் தொழில்நுட்பத் துறை இணை அமைச்சர், ராஜீவ் சந்திரசேகர் சமீபத்தில் குறைகள் மேல்முறையீட்டுக் குழுவை (GAC) தொடங்கினார், இது உள்ளடக்கம் மற்றும் பிற சிக்கல்கள் தொடர்பான அவர்களின் கவலைகளை ஆராயும்.

புதிதாக உருவாக்கப்பட்ட குழு, பிக் டெக் நிறுவனங்களைக் கட்டுப்படுத்த, நாட்டின் டிஜிட்டல் சட்டங்களை வலுப்படுத்தும் நடவடிக்கையாக, சமூக ஊடக தளங்களின் முடிவுகளுக்கு எதிராக பயனர்களின் மேல்முறையீடுகளைக் கவனிக்கும்.

சமீபத்தில் திருத்தப்பட்ட தகவல் தொழில்நுட்ப விதிகள், 2021 இன் கீழ் தேவைப்படும் மூன்று GACகளை நிறுவ தகவல் தொழில்நுட்ப அமைச்சகம் கடந்த மாதம் அறிவித்தது.

திறந்த, பாதுகாப்பான, நம்பகமான மற்றும் பொறுப்பான இணையத்தை நோக்கிய முக்கிய உந்துதலில், மின்னணுவியல் மற்றும் தகவல் தொழில்நுட்ப அமைச்சகம், `டிஜிட்டல் நாக்ரிக்’களின் உரிமைகளைப் பாதுகாக்கும் நோக்கில் சில திருத்தங்களை அறிவித்துள்ளது.

Source link