லிடோ மற்றும் ராக்கெட் பூல் போன்ற திரவ ஸ்டேக்கிங் தீர்வுகள் இப்போது பரவலாக்கப்பட்ட பரிமாற்றங்களை விட (டிஇஎக்ஸ்) மொத்த மதிப்பு பூட்டப்பட்டவை (டிவிஎல்) செய்யும் கிரிப்டோ அனலிட்டிக்ஸ் பிளாட்ஃபார்ம் டெஃபில்லாமாவின் தரவுகளின்படி, அவை DeFi நெறிமுறைகளின் சிறந்த வகையாகும்.

TVL என்பது ஒரு நெறிமுறையின் ஸ்மார்ட் ஒப்பந்தங்களுக்குள் பூட்டப்பட்ட அனைத்து கிரிப்டோகரன்சிகளின் டாலர் மதிப்பை அளவிடும் அளவீடு ஆகும்.

திரவ ஸ்டேக்கிங் நெறிமுறைகள் சமீபத்தில் முதலிடத்தைப் பிடித்துள்ளன. ஏப்ரல் 13 அன்று, கிரிப்டோ $17.19 பில்லியன் மட்டுமே இருந்தது பூட்டப்பட்டது காப்பகப்படுத்தப்பட்ட தகவல்களின்படி, DEX களில் $18.89 பில்லியனுடன் ஒப்பிடும்போது, ​​திரவ ஸ்டேக்கிங் ஒப்பந்தங்களில். இருப்பினும், DEX கள் $1.66 பில்லியன் சரிவை $17.2 பில்லியனாக சந்தித்துள்ளன, அதே நேரத்தில் திரவ ஸ்டேக்கிங் தீர்வுகள் $280 மில்லியன் அதிகரித்து $17.47 பில்லியனாக உள்ளது, இது அவர்களுக்கு முதலிடத்தை அளிக்கிறது.

தொடர்புடையது: லிடோ வதந்தியை பரப்பியதற்காக பாட்காஸ்டர் மன்னிப்பு கேட்கிறார்

திரவ ஸ்டேக்கிங் நெறிமுறைகள் ஸ்டாக்கிங் குளங்கள் இது பயனர்களின் சார்பாக கிரிப்டோவை பங்கு போடுகிறது. இந்த நெறிமுறைகள் நபரின் டெபாசிட் செய்யப்பட்ட கிரிப்டோவைக் குறிக்கும் பயனர்களுக்கு டோக்கன்களையும் வழங்குகின்றன. இந்த டோக்கன்கள் DeFi பயன்பாடுகளில் பயன்படுத்தப்படலாம் என்பதால், திரவ ஸ்டேக்கிங் நெறிமுறைகள் பயனர்கள் தங்கள் நாணயங்களை ஒரே நேரத்தில் பங்கு போட்டு மற்ற பயன்பாடுகளில் பயன்படுத்த அனுமதிக்கின்றன.

DefiLlama இன் மே 1 தரவுகளின்படி, Lido (stETH) இன்னும் $11.54 பில்லியன் கிரிப்டோகரன்சியை அதன் ஒப்பந்தங்களுக்குள்ளேயே அடைத்து வைத்துள்ள சிறந்த ஸ்டேக்கிங் நெறிமுறையாக உள்ளது. Coinbase Wrapped Staked Ether (CBETH) $2.19 பில்லியன் பூட்டப்பட்ட ஒரு தொலைதூர இரண்டாவது, மற்றும் Rocket Pool (rETH) $1.46 பில்லியனுடன் மூன்றாவது இடத்தில் உள்ளது. மீதமுள்ள நெறிமுறைகள் ஒவ்வொன்றும் $1 பில்லியனுக்கும் குறைவான TVL ஐக் கொண்டுள்ளன, ஆனால் மொத்தமாக $2.22 பில்லியன் வரை சேர்க்கின்றன.

லிடோ முதல் திரவ ஸ்டேக்கிங் நெறிமுறையாகும், மேலும் இது 2020 இல் தொடங்கப்பட்டது. திரவ ஸ்டேக்கிங் Ethereum என மிகவும் பிரபலமானது பங்குச் சான்றுக்கு மாற்றப்பட்டது மற்றும் திரும்பப் பெற அனுமதிக்கப்பட்டது.