உலகில் முதன்முதலில் Rhodotorula தொற்று, சைட்டோமெகலோவைரஸ் (CMV) மூளைக்காய்ச்சலுடன் இணைந்து 2 மாதக் குழந்தையைப் பாதித்தது, நொய்டாவில் உள்ள ஒரு தனியார் மருத்துவமனையில் மருத்துவர்கள் குழுவால் வெற்றிகரமாக சிகிச்சை அளிக்கப்பட்டது. கிடைக்கக்கூடிய மருத்துவ பதிவுகளின்படி, உலகில் `பயோஃபைர்` மூலம் கண்டறியப்பட்ட CMV மூளைக்காய்ச்சலின் இரண்டாவது வழக்கு இதுவாகும். ரோடோடோருலா என்பது நிறமி ஈஸ்ட்களின் இனமாகும், மேலும் பயோஃபைர் என்பது சிஎம்வி-சைட்டோமெகலோவைரஸ் என்ற வைரஸால் ஏற்படும் மூளையின் புறணியின் தொற்று மற்றும் அழற்சி ஆகும்.

மருத்துவமனை கூறியது, “உ.பி., மதுராவில் வசிக்கும் குழந்தை, காய்ச்சல், அதிகரித்த எரிச்சல், மற்றும் அசாதாரண அசைவுகளின் இரண்டு அத்தியாயங்கள், கண்கள் மேல்நோக்கி, தலையின் மேல் வீக்கம் உட்பட நொய்டாவில் உள்ள தனியார் மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டது. எரிச்சலூட்டும் அழுகை.எம்ஆர்ஐ, மற்றும் சிஎஸ்எஃப் (செரிப்ரோஸ்பைனல் திரவம்) போன்ற பல மருத்துவப் பரிசோதனைகள் ஏதேனும் அடிபட்ட நோய்த்தொற்றைக் கண்டறிவதற்காக நடத்தப்பட்டன, அதில் குழந்தைக்கு மூளைக்காய்ச்சல் இருப்பது தெரியவந்தது.கட்டுப்பாடற்ற வலிப்புத்தாக்கங்கள் காரணமாக, குழந்தைக்கு உட்செலுத்தப்பட்டு நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகள் கொடுக்கப்பட்டன.

மருத்துவரீதியாக, குழந்தை திருப்திகரமான உணவு மற்றும் செயல்பாட்டின் மூலம் முன்னேற்றத்தைக் காட்டியது, ஆனால் அவரது உயர்தர காய்ச்சல் குணமாகவில்லை”. “அவருக்கு தினமும் 3-4 எபிசோடுகள் காய்ச்சல் இருந்தது, எனவே CSF பரிசோதனை மீண்டும் மீண்டும் செய்யப்பட்டு பயோஃபைர் சோதனைக்கு அனுப்பப்பட்டது. CMV நேர்மறையாக இருந்தது. பின்வரும் ஆறு வாரங்களுக்கு Ganciclovir ஊசி போடப்பட்டது. இருப்பினும், IV ganciclovir செலுத்தப்பட்ட 10 நாட்களுக்குப் பிறகும் காய்ச்சல் குறையவில்லை.

இதையும் படியுங்கள்: விமானத்தின் சத்தத்திற்கு ஆளானவர்கள் 7 மணி நேரத்திற்கும் குறைவாக தூங்கும் அபாயம் அதிகம்: ஆய்வு

CSF பூஞ்சை கலாச்சாரம் ரோடோடோருலா நோய்த்தொற்றின் இருப்பை வெளிப்படுத்தியது, இது உலகம் முழுவதும் முதன்முறையாக பதிவாகியுள்ளது,” என்று மருத்துவமனை கூறியது. நொய்டாவின் ஃபோர்டிஸ் மருத்துவமனையின் குழந்தை மருத்துவத்தின் இயக்குனர் மற்றும் தலைவர் டாக்டர் அசுதோஷ் சின்ஹா, வழக்கு பற்றி மேலும் விவரித்தார், “குழந்தை இருந்தது. ஆரம்பத்தில் IV நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகள் மற்றும் IV ஆண்டிபிலெப்டிக்ஸ் மூலம் சிகிச்சை அளிக்கப்பட்டது. இருப்பினும், அவருக்கு வலிப்புத்தாக்கத்தின் பல அத்தியாயங்கள் இருந்தன, அதற்காக அவர் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட முறையில் உட்செலுத்தப்பட்டு இயந்திர காற்றோட்டம் மற்றும் IV மிடாசோலம் உட்செலுத்துதல் ஆகியவற்றில் வைக்கப்பட்டார். 48 மணி நேரத்திற்குப் பிறகு வலிப்பு இல்லாத குழந்தை வெளியேற்றப்பட்டது. மருத்துவரீதியாக, குழந்தை முன்னேற்றத்தைக் காட்டியது, ஆனால் உயர் தர காய்ச்சல் சரியாகவில்லை. பின்னர், சைட்டோமெகலோவைரஸ் மூளைக்காய்ச்சல் (சிஎம்வி) கண்டறியப்பட்டது.”

“பின்னர் குழந்தைக்கு கன்சிக்ளோவிர் ஊசி போடப்பட்டது, இது ஆறு வாரங்கள் தொடர்ந்தது. இருப்பினும், காய்ச்சல் 10 நாட்களுக்கு தொடர்ந்தது. மீண்டும் மீண்டும் CSF பூஞ்சை கலாச்சாரம் ஒரு அரிய ஈஸ்ட் – ரோடோடோருலா இனங்கள் இருப்பதை வெளிப்படுத்தியது, இது CMV இல் எங்கும் அடையாளம் காணப்படவில்லை அல்லது கவனிக்கப்படவில்லை. பின்னர் ஆம்போடெரிசின் பி தொடங்கப்பட்டு நான்கு வாரங்கள் தொடர்ந்தது, இது குழந்தை குணமடைய உதவியது மற்றும் அவரது காய்ச்சலும் தணிந்தது. உடனடி மற்றும் சரியான சிகிச்சை இல்லாமல், உயிர் பிழைப்பதற்கான வாய்ப்புகள் மிகக் குறைவு,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

அந்த நிலையில் நோயாளிக்கு சிகிச்சை அளிக்கப்படாவிட்டால், அதிக இறப்பு, நரம்பியல் குறைபாடு மற்றும் பிற சிக்கல்கள் ஏற்படுவதற்கான வாய்ப்புகள் உள்ளன என்று அவர் கூறினார். “ஆரம்ப MRI மூளையில் மாற்றங்களைக் காட்டியது, ஆனால் மூளையின் MRI முன்னேற்றத்தைக் காட்டியது மற்றும் எந்த சிக்கலும் இல்லாமல் சாதாரண நிலையில் குழந்தையை வெளியேற்றினோம். இந்த நிலைக்கு ஆபத்து காரணிகள் உள்ளன – அதிக இறப்பு, நரம்பு இயலாமை மற்றும் பிற தொடர்புடைய சிக்கல்கள் கண்டறியப்படாமல் மற்றும் சிகிச்சையளிக்கப்படாவிட்டால், ” அவன் சொன்னான்.

டாக்டர் சின்ஹா ​​மேலும் கூறினார், “சைட்டோமெகல்லோவைரஸ் ஒரு பொதுவான வைரஸ் மற்றும் ஒருமுறை பாதிக்கப்பட்டால், உடல் வைரஸை வாழ்நாள் முழுவதும் வைத்திருக்கிறது. பெரும்பாலான மக்களுக்கு CMV இருப்பது தெரியாது, ஏனெனில் இது ஆரோக்கியமானவர்களுக்கு அரிதாகவே பிரச்சனைகளை ஏற்படுத்துகிறது. இந்த தொற்று பொதுவாக நோயெதிர்ப்பு குறைபாடுள்ள மற்றும் எச்.ஐ.வி நோயாளிகளுக்கு ஏற்படுகிறது. அல்லது கீமோதெரபிக்கு உட்படுத்தப்படுபவர்கள், தாயிடமிருந்து அல்லது பிறந்த பிறகு தாய்ப்பாலின் மூலம் பெற்ற குழந்தைகளில் CMV நோய்த்தொற்று இருப்பதாகப் பதிவாகியுள்ளது, ஆனால் மூளையின் தொற்று மிகவும் அரிதானது. இந்த நிலையில், மார்பகப் பால் கேரியர் என்பதை உறுதிப்படுத்த முடியவில்லை, இருப்பினும் வெளிப்பாட்டைக் கட்டுப்படுத்த தாய்ப்பாலை நிறுத்தினோம்.”

ஃபோர்டிஸ் நொய்டாவின் அறுவைசிகிச்சை புற்றுநோயியல் மூத்த ஆலோசகர் டாக்டர் ஷுபம் கர்க், இந்த வழக்கில் கீமோ போர்ட்டை மதிப்பீடு செய்து ஆலோசனை வழங்கியவர், IV மருந்துகளை வழங்குவதற்கான நரம்பைக் கண்டுபிடிப்பது குழந்தைகளுக்கு எப்போதும் சவாலாக இருக்கும் என்று கூறினார். “இது 2 மாத குழந்தை. ஒரு மாதத்திற்கும் மேலாக நரம்பு வழி மருந்துகளின் உடனடி நிர்வாகம் எங்களுக்குத் தேவைப்பட்டது. கீமோதெரபியின் பல சுழற்சிகள் தேவைப்படும் நோயாளிகளுக்கு வழக்கமாக கீமோபோர்ட் பயன்படுத்தப்படுகிறது. இது கிளாவிக்கிளுக்கு கீழே தோலில் வைக்கப்பட்டு இணைக்கப்பட்டுள்ளது. வடிகுழாயைப் பயன்படுத்தி ஒரு பெரிய நரம்பு. இந்த விஷயத்தில், வடிகுழாயின் விட்டம் சிறிய கப்பல்கள்/நரம்புகளுக்குப் பொருந்தாது என்பதால் இது ஒரு சவாலாக இருந்தது. எனவே, நாங்கள் ஒரு சிறப்பு சிறிய அளவிலான துறைமுகத்தை (6F) ஆர்டர் செய்தோம், அதை வெற்றிகரமாக வைக்க முடிந்தது. மயக்க மருந்து உதவியுடன், “என்று அவர் கூறினார்.

Source link