பெய்ஜிங்: சீனா தனது நிலைப்பாட்டை கடைபிடித்து வருகிறது ஐநா பாதுகாப்பு கவுன்சில் சீர்திருத்தங்கள்வளரும் நாடுகளுக்கு, குறிப்பாக சிறிய மற்றும் நடுத்தர நாடுகளுக்கு அதிக பிரதிநிதித்துவம் இருக்க வேண்டும் என்று கூறியது, ஆனால் இந்தியா மற்றும் பிற நாடுகளின் அதன் விரிவாக்கம் மற்றும் அவற்றின் சேர்க்கைக்கான அழைப்புக்கு நேரடியான பதிலைத் தவிர்த்தது.
வாங் யிசீனக் கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் மத்தியக் குழுவின் வெளியுறவு ஆணைய அலுவலகத்தின் இயக்குநர், அரசுகளுக்கிடையேயான பேச்சுவார்த்தைகளின் இணைத் தலைவர்களை சந்தித்தார். UNSC சீர்திருத்தங்கள் பெய்ஜிங்கில் சனிக்கிழமை மற்றும் சீனாவின் நிலைப்பாட்டை கோடிட்டுக் காட்டினார். 15 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட UNSCயில் வீட்டோ அதிகாரம் கொண்ட ஐந்து உறுப்பினர்களில் சீனாவும் ஒன்று.
மீதமுள்ள 10 உறுப்பினர்கள் இரண்டு வருட காலத்திற்கு நிரந்தரமற்ற உறுப்பினர்களாக தேர்ந்தெடுக்கப்படுகிறார்கள் மற்றும் வீட்டோ அதிகாரம் இல்லை. பாதுகாப்பு கவுன்சிலில் சீர்திருத்தம் செய்வதற்கான பல வருட முயற்சிகளில் இந்தியா முன்னணியில் இருந்து வருகிறது, ஐ.நா.வின் நிரந்தர உறுப்பினராக அது தகுதியானது என்று கூறியது.

Source link