புது தில்லி: தி பாம்பே உயர்நீதிமன்றம் ஜேஇஇ மெயின் கூட்டு நுழைவுத் தேர்வுக்கான 75 சதவீத தகுதியை எதிர்த்து தொடரப்பட்ட வழக்கில் இன்று தீர்ப்பு வழங்கப்படவுள்ளது. ஜேஇஇ மெயினுக்கான 75% தகுதி அளவுகோல் மாணவர்களின் தரத்தில் நியாயமற்றது, ஏனெனில் இது அவர்களின் திறன்களின் பிரதிபலிப்பு அல்ல என்று மனுவில் கூறப்பட்டுள்ளது.
பம்பாய் உயர்நீதிமன்ற தலைமை நீதிபதி எஸ்.வி.கங்காபூர்வாலா மற்றும் நீதிபதி சந்தீப் வி.மார்னே ஆகியோர் இந்த வழக்கை மார்ச் 1, 2023 அன்று எடுத்துக்கொண்டனர். இது தொடர்பான அனைத்து ஆவணங்களையும் சமர்ப்பிக்குமாறு அரசு மற்றும் தேசிய சோதனை முகமையிடம் நீதிமன்றம் கேட்டபோது, ​​வழக்கு மற்றொரு விசாரணைக்கு ஏப்ரல் 6, 2023 அன்று ஒத்திவைக்கப்பட்டது. மற்றும் கூட்டு நுழைவுத் தேர்வு முதன்மை 2023க்கான 75% தகுதி அளவுகோல் தொடர்பான தரவு. பல விசாரணைகளுக்குப் பிறகு, தளர்வு அளிக்கப்பட்டால், இறுதித் தீர்ப்பு இன்று அறிவிக்கப்படும்.
2017-18ல் 75 சதவீத தகுதிக்கான விதி உருவாக்கப்பட்டது. இருப்பினும், COVID தொற்றுநோய்களின் போது இது தற்காலிகமாக இடைநிறுத்தப்பட்டது. நேஷனல் டெஸ்டிங் ஏஜென்சி (என்டிஏ) சார்பில் ஆஜரான கூடுதல் சொலிசிட்டர் ஜெனரல் அனில் சிங் மற்றும் ஆலோசகர் ரூய் ரோட்ரிக்ஸ் ஆகியோர் மாணவர்கள் மாற்றங்களை நன்கு அறிந்திருப்பதாக வாதிட்டனர்.
விசாரணையின் போது, ​​ஜேஇஇ மெயின் மூன்றாவது முயற்சிக்கான வாய்ப்பை அரசும் என்டிஏவும் முற்றிலும் நிராகரித்தன. NTA ஏற்கனவே இரண்டு முறை JEE முதன்மைத் தேர்வை நடத்தியுள்ளது – ஜனவரி மற்றும் ஏப்ரல் 2023. சோதனை நிறுவனம் ஜூன் மாதத்தில் கூட்டு நுழைவுத் தேர்வை (மேம்பட்ட) 2023 நடத்த திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.
மொத்தம் 1,11,3325 விண்ணப்பதாரர்கள் JEE முதன்மைத் தேர்வை 2023 எடுத்தனர், அவர்களில் 2,51,673 பேர் JEE (அட்வான்ஸ்டு)க்குத் தகுதி பெற்றுள்ளனர். தகுதி பெற்றவர்களில், மாற்றுத்திறனாளிகள் பிரிவில் இருந்து 2,685 பேர், பொதுவில் இருந்து 98,612 பேர், இதர பிற்படுத்தப்பட்ட வகுப்பினர் (ஓபிசி) 67,613 பேர், பட்டியல் சாதியினர் (எஸ்சி), 37,563 பேர் மற்றும் பழங்குடியினர் (எஸ்டி) 18,752 பேர் தகுதி பெற்றுள்ளனர்.

Source link