பெய்ஜிங்: இந்தியா-சீனா எல்லையில் நிலைமை பொதுவாக நிலையானது என்றும், இரு தரப்பும் தற்போதைய சாதனைகளை ஒருங்கிணைத்து, நிலையான அமைதி மற்றும் அமைதிக்கான நிலைமைகளை மேலும் குளிர்விப்பதற்கும் தளர்த்துவதற்கும் அழுத்தம் கொடுக்கும் போது தொடர்புடைய ஒப்பந்தங்களை கண்டிப்பாக கடைபிடிக்க வேண்டும் என்று சீன வெளியுறவு அமைச்சர் குயின் கேங் மீண்டும் வலியுறுத்தினார். எல்லையில்.

வியாழன் அன்று SCO வெளியுறவு அமைச்சர்கள் கூட்டத்தையொட்டி, கோவாவில் உள்ள பெனாலிமில் வெளியுறவு அமைச்சர் எஸ். ஜெய்சங்கருடன் அவர் நடத்திய பேச்சுக்களில், சீனா-இந்தியா எல்லையில் தற்போதைய நிலைமை பொதுவாக நிலையானது என்று சீனாவின் அடிக்கடி மீண்டும் மீண்டும் வரும் சமீபத்திய நிலைப்பாட்டை கின் மீண்டும் கூறினார். கிழக்கு லடாக்கில் நடந்து வரும் இராணுவ நிலைப்பாட்டின் வெளிப்படையான குறிப்பு, இது உறவுகளை ஸ்தம்பிதப்படுத்தியது.

இரு நாடுகளின் தலைவர்களால் எட்டப்பட்ட முக்கியமான ஒருமித்த கருத்தை இரு தரப்பினரும் தொடர்ந்து செயல்படுத்த வேண்டும், தற்போதுள்ள சாதனைகளை ஒருங்கிணைக்க வேண்டும், தொடர்புடைய ஒப்பந்தங்களை கண்டிப்பாக கடைபிடிக்க வேண்டும், மேலும் குளிர்ச்சி மற்றும் எல்லை நிலைமையை தளர்த்தவும், நிலையான அமைதி மற்றும் அமைதியை பராமரிக்கவும் வலியுறுத்தினார். எல்லைப் பகுதிகள், கின்-ஜெய்சங்கர் பேச்சுவார்த்தை குறித்த செய்திக் குறிப்பு வெள்ளிக்கிழமை இங்கு வெளியிடப்பட்டது.

பேச்சுவார்த்தைக்குப் பிறகு ஜெய்சங்கர் ஒரு ட்வீட்டில், நிலுவையில் உள்ள பிரச்சினைகளைத் தீர்ப்பதிலும், எல்லைப் பகுதிகளில் அமைதி மற்றும் அமைதியை உறுதி செய்வதிலும் கவனம் செலுத்தப்பட்டுள்ளது என்றார். “எங்கள் இருதரப்பு உறவுகள் குறித்து சீனாவின் மாநில கவுன்சிலர் மற்றும் எஃப்எம் குயின் கேங் உடனான விரிவான விவாதம். நிலுவையில் உள்ள பிரச்சினைகளைத் தீர்ப்பதிலும், எல்லைப் பகுதிகளில் அமைதி மற்றும் அமைதியை உறுதி செய்வதிலும் கவனம் செலுத்தப்படுகிறது,” என்று அவர் கூறினார்.

SCO, G20 மற்றும் BRICS (பிரேசில்-ரஷ்யா-இந்தியா-சீனா-தென்னாப்பிரிக்கா) தொடர்பான பிரச்சினைகள் குறித்தும் விவாதங்கள் நடைபெற்றதாக ஜெய்சங்கர் கூறினார்.
உலகின் அதிக மக்கள்தொகை கொண்ட வளரும் நாடுகளான சீனாவும் இந்தியாவும் நவீனமயமாக்கலின் முக்கியமான காலகட்டத்தில் உள்ளன என்று கின் கூறினார்.

வரலாற்றில் இருந்து நாம் பாடம் கற்க வேண்டும், இருதரப்பு உறவுகளை மூலோபாய மற்றும் நீண்ட கால கண்ணோட்டத்தில் அணுக வேண்டும், மரியாதை செய்ய வேண்டும், ஒருவரையொருவர் கற்றுக்கொண்டு சாதனைகளை படைக்க வேண்டும், மேலும் நல்லிணக்கமான சகவாழ்வு, அமைதியான வளர்ச்சி மற்றும் பொதுவான புத்துணர்ச்சி ஆகியவற்றின் புதிய பாதையில் இறங்க வேண்டும் என்றார். அண்டை நாடுகள், தேசிய மறுமலர்ச்சிக்கு உத்வேகம் அளிக்கவும், உலக அமைதி மற்றும் வளர்ச்சியில் ஸ்திரத்தன்மை மற்றும் நேர்மறை ஆற்றலைப் புகுத்தவும், இருதரப்பு ஆலோசனைகள் மற்றும் பரிமாற்றங்களை மேற்கொள்ளவும், பலதரப்பு கட்டமைப்பின் கீழ் உரையாடல் மற்றும் ஒத்துழைப்பை மேம்படுத்தவும், சர்வதேச ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் ஒத்துழைப்பை ஆழப்படுத்தவும் இந்தியாவுடன் இணைந்து பணியாற்ற சீனா தயாராக உள்ளது. மற்றும் பிராந்திய பிரச்சினைகள் மற்றும் சீனா-இந்தியா உறவுகளை நல்ல மற்றும் நிலையான வளர்ச்சியின் பாதையில் கொண்டு வரவும்.

வெற்றிகரமான SCO உச்சிமாநாட்டை நடத்துவதற்கு சீனா இந்தியாவை ஆதரிப்பதாகவும், சுழலும் நாற்காலியாக இந்தியா, ஒற்றுமை மற்றும் ஒருங்கிணைப்பு உணர்வில் உச்சிமாநாட்டின் வெற்றிக்கு சாதகமான பங்கை வகிக்கும் என்று நம்புவதாக கின் கேங் கூறினார். இரு தரப்பினரும் பொதுவான அக்கறை கொண்ட சர்வதேச மற்றும் பிராந்திய பிரச்சினைகள் குறித்தும் கருத்துக்களைப் பரிமாறிக் கொண்டதாக செய்திக்குறிப்பில் மேலும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

கடந்த வாரம், பாதுகாப்பு அமைச்சர் ராஜ்நாத் சிங், சீனப் பிரதமர் லீ சாங்ஃபுவிடம், சீனாவின் தற்போதைய எல்லை ஒப்பந்தங்களை மீறுவது, இரு நாடுகளுக்கும் இடையேயான உறவுகளின் முழு அடிப்படையையும் “அரித்துவிட்டது” என்றும், எல்லை தொடர்பான அனைத்துப் பிரச்சினைகளுக்கும் ஏற்ப தீர்வு காணப்பட வேண்டும் என்றும் கூறினார். ஏற்கனவே உள்ள ஒப்பந்தங்கள்.

ஏப்ரல் 27 அன்று புது தில்லியில் SCO பாதுகாப்பு அமைச்சர்களின் மாநாட்டின் ஒரு பக்கமாக இந்த சந்திப்பு நடந்தது. இரு பாதுகாப்பு அமைச்சர்களுக்கு இடையேயான சந்திப்புக்கு சில நாட்களுக்கு முன்னதாக, எல்லைப் பிரச்னையை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவது குறித்து இந்திய மற்றும் சீன ராணுவங்கள் 18வது சுற்று பேச்சுவார்த்தையை நடத்தின.

ஏப்ரல் 23 அன்று கார்ப்ஸ் கமாண்டர் பேச்சுவார்த்தையில், இரு தரப்பினரும் நெருங்கிய தொடர்பில் இருப்பதற்கும், கிழக்கு லடாக்கில் மீதமுள்ள பிரச்சினைகளுக்கு பரஸ்பரம் ஏற்றுக்கொள்ளக்கூடிய தீர்வை விரைவில் உருவாக்குவதற்கும் ஒப்புக்கொண்டனர். எவ்வாறாயினும், மூன்று வருட வரிசையை முடிப்பதில் தெளிவான முன்னோக்கி நகர்வுக்கான எந்த அறிகுறியும் இல்லை.

ஜூன் 2020 இல் கல்வான் பள்ளத்தாக்கில் ஏற்பட்ட கடுமையான மோதலைத் தொடர்ந்து இந்தியாவிற்கும் சீனாவிற்கும் இடையிலான உறவுகள் குறிப்பிடத்தக்க வகையில் தளர்ந்தன.

இந்திய மற்றும் சீன துருப்புக்கள் கடந்த மூன்று ஆண்டுகளாக கிழக்கு லடாக்கில் உள்ள உண்மையான கட்டுப்பாட்டுக் கோட்டில் (எல்ஏசி) ஒரு சில உராய்வு புள்ளிகளில் மோதலில் ஈடுபட்டுள்ளனர், இருப்பினும் தொடர்ச்சியான இராணுவ மற்றும் இராஜதந்திர பேச்சுவார்த்தைகளைத் தொடர்ந்து பல இடங்களில் அவர்கள் வெளியேறினர்.

பரஸ்பர மரியாதை, பரஸ்பர உணர்திறன் மற்றும் பரஸ்பர நலன்களின் அடிப்படையில் இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான உறவு “மூன்று பரஸ்பர” அடிப்படையில் இருக்க வேண்டும் என்று இந்தியா பராமரித்து வருகிறது.
கிழக்கு லடாக் எல்லையில் மே 5, 2020 அன்று பாங்காங் ஏரி பகுதியில் ஏற்பட்ட வன்முறை மோதலைத் தொடர்ந்து மோதல் வெடித்தது.

தொடர்ச்சியான இராணுவ மற்றும் இராஜதந்திர பேச்சுவார்த்தைகளின் விளைவாக, இரு தரப்பினரும் 2021 இல் பாங்கோங் ஏரியின் வடக்கு மற்றும் தெற்கு கரைகளிலும் கோக்ரா பகுதியிலும் துண்டிப்பு செயல்முறையை முடித்தனர்.

Source link