மே 4 அன்று, அர்ஜென்டினாவின் மத்திய வங்கி, கிரிப்டோ பரிவர்த்தனைகளை வழங்குவதைத் தடைசெய்தது, இது டிஜிட்டல் சொத்துக்களுக்கு நாட்டின் கட்டண முறை வெளிப்பாட்டைக் குறைக்க விரும்புவதாகக் குற்றம் சாட்டியுள்ளது.

படி பணவியல் ஆணையத்தின் அறிக்கையின்படி, கட்டண வழங்குநர்கள் தங்கள் பயன்பாடுகள் மூலம் கிரிப்டோ சேவைகளை வழங்கவோ அல்லது எளிதாக்கவோ கூடாது. இந்த நடவடிக்கையானது நாட்டில் உள்ள அதே விதிகளின் கீழ் பேமெண்ட் ஃபின்டெக்ஸ் மற்றும் நிதி நிறுவனங்களைக் கொண்டுவருகிறது.

“பேமெண்ட் கணக்குகளை வழங்கும் கட்டண சேவை வழங்குநர்கள் […] அர்ஜென்டினா குடியரசின் மத்திய வங்கியால் அங்கீகரிக்கப்படாத மற்றும் அர்ஜென்டினா குடியரசின் மத்திய வங்கியால் அங்கீகரிக்கப்படாத கிரிப்டோ சொத்துக்கள் உள்ளிட்ட டிஜிட்டல் சொத்துக்களுடன் செயல்பாடுகளைச் செய்யவோ அல்லது எளிதாக்கவோ கூடாது” என்று ஆணையம் கூறியது. நாணயங்கள் மற்றும் டோக்கன்கள் முடிவிற்கு உட்பட்டவை.

உள்ளூர் கிரிப்டோ தொழில்துறையை இந்த நடவடிக்கை எவ்வாறு பாதிக்கும் என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை. உள்ளூர் ஊடகம் தெரிவிக்கப்பட்டது பணம் வழங்குநர்கள் முடிவு குறித்து கருத்து தெரிவிக்க மறுத்துவிட்டனர். அர்ஜென்டினாவின் fintech சேம்பர், “நமது சமூகத்திற்கு பல நன்மைகள் மற்றும் வாய்ப்புகளை வழங்கும் தொழில்நுட்பத்திற்கான அணுகலை இது கட்டுப்படுத்துகிறது” என்று கூறி, முடிவை மறுபரிசீலனை செய்யுமாறு அரசாங்கத்தை வலியுறுத்தியது.

மிகை பணவீக்கம் ஆகும் அர்ஜென்டினாவில் கிரிப்டோ தத்தெடுப்பை ஓட்டுதல். ஏப்ரல் மாதத்தில், பிட்காயின் விலை (BTC) அர்ஜென்டினா பெசோவில் (ARS) சாதனை உயர்வை எட்டியது, BTC பரிமாற்ற வீதம் 6.59 மில்லியன் ARS ஐ தாண்டியது – இது ஆண்டு முதல் இன்றுவரை 100% அதிகமாகும்.

மார்ச் மாதத்தில், நாட்டின் பணவீக்கம் ஆண்டு அடிப்படையில் 104.3% உயர்ந்துள்ளது, முந்தைய மாதத்தில் 102.5% உயர்வைத் தொடர்ந்து, தேசிய புள்ளியியல் அலுவலகத்தின் தரவு நிகழ்ச்சி.

நாட்டில் பிட்காயினின் புகழ் அர்ஜென்டினா பெசோவின் தற்போதைய மதிப்பிழப்புடன் ஒத்துப்போகிறது, Cointelegraph தெரிவிக்கப்பட்டது. கடந்த ஆண்டில் அமெரிக்க டாலருக்கு எதிராக நாணயம் கிட்டத்தட்ட 50% சரிந்துள்ளது.

ARS/USD விளக்கப்படம். ஆதாரம்: கூகுள் ஃபைனான்ஸ்

தற்போதைய பொருளாதார நெருக்கடிக்கு மத்தியில், சில அர்ஜென்டினா நகரங்கள் கூட கிரிப்டோகரன்சிகளில் பாதுகாப்பான புகலிடத்தை நாடுகின்றன. கடந்த டிசம்பரில், அர்ஜென்டினா மாகாணமான சான் லூயிஸ் அதன் சொந்த ஸ்டேபிள்காயின் வெளியீட்டை அனுமதித்தது அமெரிக்க டாலருடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது, அனைத்து குடியிருப்பாளர்களுக்கும் கிடைக்கும் மற்றும் 100% திரவ நிதி சொத்துக்களுடன் இணையாக உள்ளது.

சங்கிலி ஆய்வு அதைக் கண்டறிந்தது அர்ஜென்டினாவில் 30%க்கும் அதிகமான நுகர்வோர் ஸ்டேபிள்காயின்களைப் பயன்படுத்துகின்றனர் தினசரி வாங்குதல்களுக்கு, $1,000க்கு குறைவான சிறிய சில்லறை பரிவர்த்தனைகளுக்கு.