மேன்கைண்ட் ஐபிஓ என்பது முழுவதுமாக 40.06 மில்லியன் ஈக்விட்டி பங்குகளை விளம்பரதாரர்கள் மற்றும் ஏற்கனவே உள்ள மற்ற பங்குதாரர்கள் விற்பனை செய்வதற்கான வாய்ப்பாகும்.

மேன்கைண்ட் ஐபிஓ என்பது முழுவதுமாக 40.06 மில்லியன் ஈக்விட்டி பங்குகளை விளம்பரதாரர்கள் மற்றும் ஏற்கனவே உள்ள மற்ற பங்குதாரர்கள் விற்பனை செய்வதற்கான வாய்ப்பாகும்.

மேன்கைன்ட் பார்மாவின் பங்குகள் தற்சமயம் ரூ.108 அல்லது 10 சதவீதம் உயர்ந்து கிரே மார்க்கெட்டில் ஒரு பங்கு ரூ.1,080க்கு மேல் பிரீமியத்தில் வர்த்தகம் செய்யப்படுகிறது.

மனிதகுலம் ஐபிஓ GMP: மேன்கைண்ட் ஃபார்மாவின் ஆரம்ப பொது வழங்கல் (ஐபிஓ) ஏப்ரல் 25-27 வரை பொதுச் சந்தாவிற்கு இருந்தது மற்றும் ஒட்டுமொத்த சந்தாவுடன் 15.32 மடங்கு நல்ல வரவேற்பைப் பெற்றது. நிறுவனத்தின் பங்குகள் மே 8 திங்கள் அன்று பிஎஸ்இ மற்றும் என்எஸ்இயில் பட்டியலிடப்பட உள்ளன.

மனிதகுல IPO GMP இன்று

மேன்கைன்ட் பார்மாவின் பங்குகள் தற்போது கிரே சந்தையில் ரூ.108 அல்லது 10 சதவீதம் உயர்ந்து, ஒரு பங்கின் மேல் பேண்டான ரூ.1,080க்கு மேல் பிரீமியத்தில் வர்த்தகம் செய்யப்படுகிறது. எனவே, சாம்பல் சந்தையில் உள்ள பங்குகள் தற்போது மே 8 அன்று ஒவ்வொன்றும் ரூ.1,188-க்கு வர்த்தகம் செய்யப்படுகிறது. மே 8, 2023 அன்று அதன் வெளியீட்டு விலையை விட நிறுவனத்தின் பங்குகள் நல்ல பிரீமியத்தில் பட்டியலிடப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. சந்தைகளில் உள்ள உணர்வுகள் மீது.

நிறுவனத்தின் ஐபிஓ விலையில், தரகு நிறுவனமான ஆனந்த் ரதியின் ஆய்வாளர்கள், “வெளியீட்டு விலைக் குழுவின் அதிக (ரூ. 1,080) மதிப்பில், பங்குகளின் மதிப்பு சுமார் 30x FY22 EPS ரூ. 36. பார்மா நிறுவனங்கள் சராசரியாக P/ 25x/22x FY24e/FY25e இன் E. நிறுவனத்தின் வலுவான பிராண்டுகள், சமீபத்திய கையகப்படுத்துதல்கள், துவக்கங்கள் மற்றும் வேறுபட்ட பைப்லைன் தயாரிப்புகள் மூலம் அதன் நீண்டகால போர்ட்ஃபோலியோவில் கவனம் செலுத்தும் அணுகுமுறை ஆகியவை முக்கிய நேர்மறைகளாக இருக்கும் என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம். இருப்பினும், அபாயங்கள் என்எல்இஎம் பட்டியல்களைச் சேர்ப்பது, மூலப் பொருட்களின் விலை உயர்வு ஆகியவை ஆகும்.”

மேன்கைண்ட் பார்மா IPO: அடிப்படை விவரங்கள்

மேன்கைன்ட் பார்மா பல்வேறு கடுமையான மற்றும் நீண்டகால சிகிச்சைப் பகுதிகள் மற்றும் பல நுகர்வோர் சுகாதார தயாரிப்புகளில் பல்வேறு வகையான மருந்து சூத்திரங்களை உருவாக்குதல், உற்பத்தி செய்தல் மற்றும் சந்தைப்படுத்துதல் ஆகியவற்றில் ஈடுபட்டுள்ளது.

ஆணுறைகள், கர்ப்பத்தைக் கண்டறிதல், அவசர கருத்தடை மருந்துகள், ஆன்டாக்சிட் பொடிகள், வைட்டமின் மற்றும் தாதுப் பொருட்கள் மற்றும் முகப்பரு எதிர்ப்பு தயாரிப்பு வகைகளில் இது பல வேறுபட்ட பிராண்டுகளை நிறுவியுள்ளது.

இது ஒரு இந்திய சந்தைப்படுத்தல் முன்னிலையில் உள்ளது மற்றும் நாடு முழுவதும் 25 உற்பத்தி வசதிகளை இயக்குகிறது. டிசம்பர் 2022 நிலவரப்படி, நிறுவனம் 600 க்கும் மேற்பட்ட விஞ்ஞானிகளைக் கொண்ட குழுவைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் IMT மனேசர், குருகிராம் (ஹரியானா) மற்றும் தானே (மகாராஷ்டிரா) ஆகிய இடங்களில் நான்கு அலகுகளைக் கொண்ட ஒரு பிரத்யேக உள்நாட்டில் R&D மையத்தைக் கொண்டுள்ளது.

ஐபிஓ முழுவதுமாக 40.06 மில்லியன் ஈக்விட்டி பங்குகளை விளம்பரதாரர்கள் மற்றும் ஏற்கனவே உள்ள மற்ற பங்குதாரர்களின் விற்பனைக்கான ஆஃபர் (OFS) ஆகும். ஒரு பங்கின் விலை ரூ.1,026-1,080 என நிர்ணயிக்கப்பட்டது. ரூ.4,326 கோடி ஐபிஓவில், ஒரு ஏலதாரர் குறைந்தபட்சம் ஒரு லாட்டிற்கும் அதிகபட்சம் 13 லாட்டுகளுக்கும் ஏலம் எடுத்தார். மேன்கைண்ட் பார்மாவின் 13 பங்குகள் நிறைய இருந்தன.

மனிதகுலத்தின் FY22 வருவாய் 25 சதவீதம் வளர்ச்சியடைந்தது, தொகுதி உந்துதல் (17ppts), விலை உயர்வு (4 சதவீதம் ppts) மற்றும் லான்ச்கள் (4ppts), 9M FY23 வளர்ச்சி 9 சதவீதம் ஆகும். குறைந்த GMகள் மற்றும் அதிக செலவுகள் 9M FY23 இல் 23 சதவீத EBITDA மார்ஜினுக்கு வழிவகுத்தது (FY22: 25.6 சதவீதம்). 9M FY23 EPS ஆண்டுக்கு 20 சதவீதம் சரிந்து ரூ 25 ஆக இருந்தது (FY22: ரூ. 36). 9M FY23 இல் FCF ரூ. 6.3 பில்லியனாக இருந்தது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள், வரி செய்திகள் மற்றும் பங்குச் சந்தை புதுப்பிப்புகள் இங்கேSource link