துபாய்: ஈரான் திங்கட்கிழமை இரண்டு பேர் தூக்கிலிடப்பட்டனர் நிந்தனைபல மாதங்கள் அமைதியின்மையைத் தொடர்ந்து இஸ்லாமியக் குடியரசு முழுவதும் மரணதண்டனை நிறைவேற்றப்படுவதால், குற்றத்திற்காக அரிதான மரண தண்டனைகளை நிறைவேற்றுவதாக அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.
ஒஸ்லோவை தளமாகக் கொண்ட ஈரான் மனித உரிமைகள் குழுவின் கூற்றுப்படி, இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் இருந்து குறைந்தது 203 கைதிகளை மரண தண்டனைக்கு உட்படுத்தியுள்ள ஈரான் உலகின் தலைசிறந்த மரணதண்டனையாளர்களில் ஒன்றாக உள்ளது. ஆனால் தூக்கு தண்டனை நிறைவேற்றுவது அரிதாகவே உள்ளது, ஏனெனில் முந்தைய வழக்குகளில் அதிகாரிகளால் தண்டனை குறைக்கப்பட்டது.
யூசுப் மெஹ்ரத் மற்றும் இரண்டு பேரும் தூக்கிலிடப்பட்டனர் Sadrollah Fazeli Zare, மத்திய ஈரானில் உள்ள அராக் சிறையில் இறந்தார். “மூடநம்பிக்கை மற்றும் மதத்தின் விமர்சனம்” என்று அழைக்கப்படும் டெலிகிராம் செய்தி பயன்பாட்டில் ஒரு சேனலில் ஈடுபட்டதாக குற்றம் சாட்டப்பட்டு, மே 2020 இல் அவர்கள் கைது செய்யப்பட்டனர். சர்வதேச மத சுதந்திரத்திற்கான அமெரிக்க ஆணையம். இருவரும் பல மாதங்களாக தனிமைச் சிறைவாசத்தை எதிர்கொண்டதால் அவர்களது குடும்பத்தினரை தொடர்பு கொள்ள முடியவில்லை என்று ஆணையம் கூறியது.
ஈரானின் நீதித்துறையின் மிசான் செய்தி நிறுவனம் மரணதண்டனையை உறுதிப்படுத்தியது, இருவரையும் இஸ்லாத்தின் நபிகள் நாயகத்தை அவமதித்ததாகவும் நாத்திகத்தை ஊக்குவித்ததாகவும் விவரித்தது.
இஸ்லாமியரின் புனித நூலான குர்ஆனை அவர்கள் எரித்ததாக மிசான் குற்றம் சாட்டினார், இருப்பினும் ஆண்கள் அவ்வாறு செய்தார்களா அல்லது டெலிகிராம் சேனலில் அத்தகைய படங்கள் பகிரப்பட்டதா என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை.
ஈரானின் மனித உரிமைகளுக்குத் தலைமை தாங்கும் மஹ்மூத் அமிரி-மொகத்தம், மரணதண்டனை ஈரானின் இறையாட்சியின் “இடைக்காலத் தன்மையை” அம்பலப்படுத்துவதாகக் கூறினார்.
“ஒரு கருத்தை வெளிப்படுத்தும் மரணதண்டனை சகிக்க முடியாதது என்பதை சர்வதேச சமூகம் அதன் எதிர்வினை மூலம் காட்ட வேண்டும்” என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார். “சர்வதேச சமூகம் தீர்க்கமாக பதிலளிக்க மறுப்பது ஒரு பச்சை விளக்கு ஈரானிய அரசாங்கம் மற்றும் உலகெங்கிலும் உள்ள அவர்களின் ஒத்த எண்ணம் கொண்டவர்கள் அனைவரும்.”
நிந்தனை செய்ததற்காக ஈரான் தனது கடைசி மரணதண்டனையை எப்போது நிறைவேற்றியது என்பது உடனடியாகத் தெரியவில்லை. சவூதி அரேபியா போன்ற மத்திய கிழக்கில் உள்ள மற்ற நாடுகளும் தூஷணத்திற்காக மரண தண்டனையை விதிக்க அனுமதிக்கின்றன.
ஈரானில் சிறுபான்மை இனக் குழுக்களின் உறுப்பினர்கள் உட்பட மரணதண்டனைகள் தொடர்கின்றன, நாட்டின் அறநெறிப் பொலிஸாரால் கைது செய்யப்பட்ட பின்னர் 22 வயதான மஹ்சா அமினியின் செப்டம்பர் மரணம் தொடர்பான பல மாத எதிர்ப்புக்கள் குளிர்ந்துள்ளன.
ஏற்கனவே, ஆர்ப்பாட்டங்களில் இருந்து குற்றஞ்சாட்டப்பட்ட குறைந்தது நான்கு பேர் கொல்லப்பட்டுள்ளனர். 500 பேர் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் 19,000 பேர் கைது செய்யப்பட்டதாகக் கூறப்படும் போராட்டங்கள், 1979 இஸ்லாமியப் புரட்சிக்குப் பின்னர் ஈரானின் இறையாட்சிக்கு மிகப்பெரிய சவாலாக அமைந்தது.
2022 இல், ஈரான் மனித உரிமைகளின்படி, 2021 இல் 333 பேரில் இருந்து குறைந்தது 582 பேரை தூக்கிலிட்டுள்ளது. அம்னெஸ்டி இன்டர்நேஷனலின் மரணதண்டனைகள் பற்றிய மிக சமீபத்திய அறிக்கை, ஈரான் உலகின் இரண்டாவது பெரிய மரணதண்டனை நிறைவேற்றுபவராக உள்ளது, சீனாவிற்கு அடுத்தபடியாக, ஆண்டுக்கு ஆயிரக்கணக்கானவர்கள் கொல்லப்படுவார்கள் என்று நம்பப்படுகிறது.

Source link