கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: மே 08, 2023, 08:09 IST

தலிபான்களால் நியமிக்கப்பட்ட ஆப்கானிஸ்தான் வெளியுறவு மந்திரி அமீர் கான் முட்டாகி, பாகிஸ்தானின் ராவல்பிண்டியில் பாகிஸ்தானின் ராணுவத் தளபதி ஜெனரல் அசிம் முனிரை சந்தித்தார் (படம்: ராய்ட்டர்ஸ்)

தலிபான்களால் நியமிக்கப்பட்ட ஆப்கானிஸ்தான் வெளியுறவு மந்திரி அமீர் கான் முட்டாகி, பாகிஸ்தானின் ராவல்பிண்டியில் பாகிஸ்தானின் ராணுவத் தளபதி ஜெனரல் அசிம் முனிரை சந்தித்தார் (படம்: ராய்ட்டர்ஸ்)

பாகிஸ்தானில் உள்ள CPEC மற்றும் சீன பிரஜைகளின் பாதுகாப்பை உறுதி செய்யுமாறு பாகிஸ்தான் பாதுகாப்பு அமைப்பு மற்றும் அரசியல் தலைமையிடம் சீனா கூறியது.

தலிபான் தலைமையிலான இரு தரப்பிலும் பாகிஸ்தான் விமர்சனங்களை எதிர்கொண்டது ஆப்கானிஸ்தான் மற்றும் சமீபத்தில் இஸ்லாமாபாத்தில் நடைபெற்ற சீனா-ஆப்கானிஸ்தான்-பாகிஸ்தான் வெளியுறவு அமைச்சர்கள் பேச்சுவார்த்தையின் போது சீனா.

சீன வெளியுறவு மந்திரி குயின் காங் மற்றும் தலிபான் தலைமையிலான அரசு ஆப்கானிஸ்தானின் தற்காலிக வெளியுறவு மந்திரி அமீர் கான் முட்டாகி பாகிஸ்தான் வெளியுறவு மந்திரி பிலாவல் பூட்டோ சர்தாரியை சந்தித்தனர்.

ஐக்கிய நாடுகளின் பாதுகாப்புச் சபையின் (UNSC) பயணத் தடையின் கீழ் இருக்கும் ஆப்கானிஸ்தானின் தற்காலிக வெளியுறவுத் துறை அமைச்சரான அமீர் கான் முட்டாகி, இஸ்லாமாபாத்திற்குச் செல்வதற்கு விலக்கு அளிக்கப்பட்டார், அங்கு அவர் தனது சீனப் பிரதிநிதி குயின் கேங்கைச் சந்தித்தார்.

கின் மற்றும் முத்தாக்கி பாகிஸ்தான் ராணுவ தலைமை தளபதி ஜெனரல் அசிம் முனிட்டை சந்தித்து பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பு மற்றும் எல்லை மேலாண்மை உள்ளிட்ட பரஸ்பர நலன்கள் குறித்து விவாதித்தனர்.

சீனா-பாகிஸ்தான் பொருளாதார வழித்தடத்தின் (CPEC) கீழ் உள்ள திட்டங்களுக்கு பாதுகாப்பு அதிகரிக்கப்பட வேண்டும் என்றும் பாகிஸ்தானில் வசிக்கும் சீன பிரஜைகள் ஜெனரல் முனீர் உடனான சந்திப்பின் போது கும்பல் கோரியது, முன்னேற்றங்களை நன்கு அறிந்தவர்கள் CNN-News18 க்கு தெரிவித்தனர்.

சாலைகள், ரயில்வே மற்றும் துறைமுகங்களின் வலையமைப்பான சீனா-பாகிஸ்தான் பொருளாதார வழித்தடத்தின் (CPEC) மூலம் பாகிஸ்தானில் சீனா தொடர்ந்து பில்லியன்களை முதலீடு செய்து வருகிறது, ஆனால் இந்தத் திட்டம் பாகிஸ்தானின் இறையாண்மையை அச்சுறுத்துகிறது, ஏனெனில் அது கடன் வலையில் தள்ளுகிறது.

பாக்கிஸ்தானில் உள்ள இராணுவ புறக்காவல் நிலையங்களில் பெய்ஜிங்கின் செய்தியை பாக்கிஸ்தான் இராணுவத் தலைமைக்கு கும்பல் தெரிவித்தது. ஜெனரல் முனீர் சீனா-பாகிஸ்தான் மூலோபாய உறவுக்கான பாகிஸ்தானின் உறுதிப்பாட்டை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தினார் மற்றும் சீனா-பாகிஸ்தான் பொருளாதார வழித்தட (CPEC) திட்டத்திற்கு முழு ஆதரவையும் உறுதியளித்தார்.

இந்தத் திட்டம் சீனாவின் பெல்ட் அண்ட் ரோடு முன்முயற்சியின் (பிஆர்ஐ) ஒரு முக்கிய அங்கமாகும், இது அதன் கீழ் வரும் நாடுகளின் இறையாண்மையையும் அச்சுறுத்தும் மற்றொரு திட்டமாகும். பிராந்திய மற்றும் சர்வதேச பிரச்சினைகளில் இஸ்லாமாபாத்திற்கு பெய்ஜிங்கின் அசைக்க முடியாத ஆதரவுக்கு முனீர் நன்றி தெரிவித்தார்.

“சகோதர நாடுகளுக்கு இடையிலான நீண்டகால மூலோபாய உறவின் முக்கியத்துவத்தை வெளிவிவகார அமைச்சர் கின் கேங் அடிக்கோடிட்டுக் காட்டினார் மற்றும் CPEC இல் ஏற்பட்டுள்ள முன்னேற்றம் குறித்து தனது திருப்தியை வெளிப்படுத்தினார், அதே நேரத்தில் அதை சரியான நேரத்தில் முடிக்க சீனாவின் உறுதிப்பாட்டை மீண்டும் வலியுறுத்தினார்” என்று Inter Services Public Relations Pakistan (ISPR) தெரிவித்துள்ளது. செய்திக்குறிப்பு.

“பொதுவான பாதுகாப்பு சவால்களை திறம்பட எதிர்கொள்ள” பாதுகாப்பு மற்றும் பாதுகாப்பில் சீனா-பாகிஸ்தான் கூட்டுறவை மேம்படுத்த முனீர் மற்றும் கேங் ஒப்புக்கொண்டனர்.

முனீர் ஆப்கானிஸ்தான் வெளியுறவு மந்திரி (செயல்திறன்) அமீர் கான் முத்தாகியுடனான தனது சந்திப்பில் பிராந்திய பாதுகாப்பு மற்றும் எல்லை மேலாண்மை தொடர்பான பிரச்சினைகள் குறித்து விவாதித்தார். தற்போதைய பாதுகாப்பு சூழலை மேம்படுத்த இருதரப்பு பாதுகாப்பு வழிமுறைகளை எப்படி முறைப்படுத்துவது என்பது குறித்தும் இருவரும் விவாதித்தனர்.

பாகிஸ்தான் தலிபான் அல்லது தெஹ்ரீக்-இ-தலிபான் பாகிஸ்தான் (TTP) காரணமாக பாகிஸ்தான் தற்போது பயங்கரவாத அலையை எதிர்கொள்கிறது. பயங்கரவாதக் குழு அப்பாவிகள் மீது தொடர்ந்து கொடிய தாக்குதல்களை நடத்தி வருகிறது மற்றும் பாகிஸ்தான் பாதுகாப்பு அமைப்பை அதன் குறுக்கு நாற்காலியில் வைத்துள்ளது.

ஆப்கானிஸ்தானில் உள்ள தலிபான் தலைமை ஏன் தங்கள் பாகிஸ்தான் பிரிவை கட்டுப்படுத்தவில்லை என்பதை பாகிஸ்தான் பாதுகாப்பு ஸ்தாபனமும் அரசியல் தலைமையும் கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை. தலிபான் அரசாங்கம் இரு தரப்புக்கும் இடையே அமைதிப் பேச்சுக்களை நடத்துவதில் முக்கியப் பங்காற்றியது மற்றும் இனி இல்லாத போர் நிறுத்தத்தை அமல்படுத்த உதவியது என்பதை கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும்.

“சகோதர அண்டை நாடுகள்” இருவரும் “பயங்கரவாதம் மற்றும் தீவிரவாதத்தின் பொதுவான சவால்களை” சமாளிக்க வேண்டும் என்று ஜெனரல் முனீர் கூறினார்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய செய்திகள் இங்கேSource link