புவனேஸ்வர்: தலைநகரில் ஞாயிற்றுக்கிழமை ஏராளமான வேட்பாளர்கள் குவிந்தனர் தேசிய தகுதி மற்றும் நுழைவுத் தேர்வு (NEET) (UG)-2023 தேர்வு இந்த ஆண்டு 22 தேர்வு மையங்களில் நடைபெற்றது. இதில் 97.8 சதவீத வருகை பதிவாகியுள்ளது.
மருத்துவ நுழைவுத் தேர்வு எழுத பதிவு செய்த 14,481 பேரில் 316 பேர் வரவில்லை. இதேபோல், மாநிலம் முழுவதும் 27 நகரங்களில் 125 மையங்களில் நடத்தப்பட்ட தேர்வில் 50,000க்கும் மேற்பட்டோர் எழுதினர்.
பிஸ்வரஞ்சன் கயா, புவனேஸ்வரில் உள்ள ஒரு மையத்தில் தனது தேர்வுக்குத் தோன்றிய ஒரு வேட்பாளர், கடந்த ஆண்டை ஒப்பிடும்போது கேள்விகள் சற்று கடினமாக இருப்பதாகக் கூறினார். “வேதியியல் கொஞ்சம் நீளமாக இருந்தது. இந்த ஆண்டு உயிரியல் தாள் எளிதானது ஆனால் கடந்த ஆண்டு கேள்விகள் போல் இல்லை. நான் எல்லாப் பேப்பர்களிலும் நன்றாகச் செய்திருக்கிறேன்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.
இந்தியாவில், 20.59 லட்சம் விண்ணப்பதாரர்கள் NEET (UG)-2023 இல் கலந்துகொள்ள தங்கள் பெயர்களைப் பதிவு செய்துள்ளனர்.
இதேபோல், தி ஒடிசா கூட்டு நுழைவுத் தேர்வு (OJEE)-2023 திங்கள் முதல் தொடங்கி மே 15 வரை தொடரும். இந்த ஆண்டு OJEE-2023க்கு 55,979 விண்ணப்பதாரர்கள் கணினி அடிப்படையிலான தேர்வில் (CBT) 47 தேர்வு மையங்களில் மூன்று வெளி மாநிலம் உட்பட.
முதல் நாளில், பக்கவாட்டு நுழைவுக்கான சோதனைகள் நடத்தப்படும் பிடெக் அல்லது LE டெக் (டிப்ளமோ) மூன்று ஷிப்டுகளில். மே 9 ஆம் தேதி, முதல் இரண்டு ஷிப்டுகளில் எம்சிஏ/எம்எஸ்சி (கணினி அறிவியல்) தேர்வுகள் நடத்தப்படும் மற்றும் மூன்றாவது ஷிப்டில் தேர்வுகள் நடைபெறும். எம்டெக் (11 பாடங்கள்), M Arch, M Plan, M Pharm மற்றும் BCAT.
மே 11 ஆம் தேதி, சோதனைகள் நடைபெறும் எம்பிஏ இரண்டு ஷிப்டுகளில் மற்றும் கடைசி ஷிப்டில் LE Tech (BSc) மற்றும் BCAT (பட எடிட்டிங்) தேர்வுகள் இருக்கும். மே 12 அன்று, மாணவர்கள் மூன்று ஷிப்டுகளிலும் BPharm எழுதுவார்கள். மே 15 அன்று, அவர்கள் LE டெக் (டிப்ளமோ), ஒருங்கிணைந்த MBA மற்றும் LE Pharm ஆகியவற்றிற்குத் தோன்றுவார்கள்.

Source link