புதுடெல்லி: அரசாங்கங்கள் மகாராஷ்டிரா, ஆந்திரப் பிரதேசம், ராஜஸ்தான், தெலுங்கானா, உ.பி, ஹிமாச்சல பிரதேசம், ஹரியானா மற்றும் உத்தரகாண்ட், சிக்கித் தவிக்கும் தங்கள் மக்களைச் சென்றடைவதற்கும் வீட்டிற்கு அழைத்து வருவதற்கும் விரைவாக நகர்கிறது மணிப்பூர் எங்கே இன மோதல்கள் மே 3 முதல் 50 க்கும் மேற்பட்ட உயிர்களைக் கொன்றது.
மகாராஷ்டிரா மற்றும் ஆந்திரப் பிரதேசம் சிறப்பு விமானங்களை ஏற்பாடு செய்துள்ளன, அதே நேரத்தில் ராஜஸ்தான் அரசாங்கம் தனியார் விமான நிறுவனமான இண்டிகோவுடன் சுமார் 125 ராஜஸ்தானியர்களை அழைத்து வருகிறது, அவர்களில் பெரும்பாலோர் மாணவர்கள், இம்பாலில் இருந்து அழைத்துவருகிறார்கள். மணிப்பூரின் வடகிழக்கு அண்டை மாநிலங்களான அசாம், மேகாலயா மற்றும் திரிபுரா ஆகியவை கலவரத்தால் பாதிக்கப்பட்ட மாநிலத்தில் சிக்கியுள்ள தங்கள் குடியிருப்பாளர்களை வெளியேற்றும் பணியை ஏற்கனவே தொடங்கியுள்ளன.
மணிப்பூரில் படிக்கும் பிற மாநிலங்களைச் சேர்ந்த சுமார் 240 மாணவர்கள் ஞாயிற்றுக்கிழமை வரை வெளியேற்றப்பட்டதாகக் கூறப்பட்டது, ஆனால் இன்னும் பலர் வளாகங்களில் சிக்கித் தவித்தனர். இம்பாலில் இருந்து வெளிச்செல்லும் அனைத்து விமானங்களும் அடுத்த சில நாட்களுக்கு முழுமையாக முன்பதிவு செய்யப்பட்டன மற்றும் இம்பால்-கொல்கத்தா வழித்தடத்தில் விமான கட்டணம் ரூ.22,000-ரூ.30,000 ஆக உயர்ந்தது.

மணிப்பூர் வன்முறை: இந்திய மாநிலத்தில் இன மோதல்களில் பலர் கொல்லப்பட்டனர்

02:36

மணிப்பூர் வன்முறை: இந்திய மாநிலத்தில் இன மோதல்களில் பலர் கொல்லப்பட்டனர்

மகாராஷ்டிராவில் மணிப்பூரில் 22 மாணவர்கள் உள்ளனர், அவர்களை முதலில் அஸ்ஸாமுக்கு விமானம் மூலம் அழைத்து வந்து பின்னர் வீட்டிற்கு அழைத்து வருவதற்கான திட்டம் வகுக்கப்பட்டுள்ளது. இதில் 14 மாணவர்கள் இருந்ததாக முதல்வர் ஏக்நாத் ஷிண்டே அலுவலகம் தெரிவித்துள்ளது இம்பாலில் உள்ள சிவசேனா அலுவலகத்திற்கு மாற்றப்பட்டது.

அவர்களில் விகாஷ் சர்மா மற்றும் துஷார் அவாத் ஆகிய இருவரிடமும் பேசினேன். நாங்கள் சிறப்பு விமானம் ஏற்பாடு செய்கிறோம் என்று உறுதியளித்தேன். பயப்பட வேண்டாம் என்று நான் அவர்களிடம் கூறினேன்” என்றார் ஷிண்டே.

லக்னோவைச் சேர்ந்த அர்பித் நூற்றுக்கணக்கான பயமுறுத்தும் மற்றும் ஆர்வத்துடன் வெளியேற காத்திருக்கும் மாணவர்களில் ஒருவர். “எங்களுக்கு சரியான உணவு மற்றும் தண்ணீர் கிடைக்கவில்லை,” என்று அவர் NIT இம்பாலில் உள்ள தனது விடுதியில் இருந்து கூறினார். பிடெக் நான்காம் ஆண்டு மாணவர் கூறுகையில், உ.பி.யைச் சேர்ந்த சுமார் 200 மாணவர்கள் வளாகத்தில் இருந்தனர்.
உதவிக்கான அழைப்புகள் எழுந்ததால், மணிப்பூரில் இருந்து மாநில மாணவர்களையும் பிற மக்களையும் வெளியேற்ற ஏற்பாடு செய்யுமாறு உ.பி முதல்வர் யோகி ஆதித்யநாத் அதிகாரிகளுக்கு உத்தரவிட்டார்.

“நான் மணிப்பூரின் தலைமைச் செயலாளரிடம் பேசி, எங்களிடம் இருக்கும் மாணவர்களின் பட்டியலை அவரிடம் பகிர்ந்து கொண்டேன். எந்தவொரு மாணவரும் தனது சொந்த மாநிலத்திற்குத் திரும்ப விரும்பினால் எங்களுக்கு உதவுவதாக அவர் உறுதியளித்துள்ளார்,” என்று உ.பி முதன்மைச் செயலாளர் (உள்துறை) சஞ்சய் பிரசாத் கூறினார். “நாங்கள் இதுவரை 25 மாணவர்களின் பட்டியலைத் தொகுத்துள்ளோம்.”

மணிப்பூர்: இந்திய-மியான்மர் எல்லையில் கண்காணிப்பு அதிகரிக்கப்பட்டுள்ளது, யுஏவிகள், ஹெலிகாப்டர்கள் வான்வழி கண்காணிப்புக்கு நிறுத்தப்பட்டுள்ளன.

01:08

மணிப்பூர்: இந்திய-மியான்மர் எல்லையில் கண்காணிப்பு அதிகரிக்கப்பட்டுள்ளது, யுஏவிகள், ஹெலிகாப்டர்கள் வான்வழி கண்காணிப்புக்கு நிறுத்தப்பட்டுள்ளன.

இம்பாலில் உள்ள மத்திய வேளாண் பல்கலைக் கழகத்தில் படிக்கும் மாநிலத்தைச் சேர்ந்த மாணவரை அழைத்து வருமாறு உத்தரகாண்ட் முதல்வர் புஷ்கர் சிங் தாமி அதிகாரிகளை கேட்டுக் கொண்டுள்ளார்.
ஆந்திரப் பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த சுமார் 150 மாணவர்கள் மணிப்பூரில் சிக்கியுள்ளனர், மேலும் பல மக்களை இழுத்துச் செல்லக்கூடிய சிறப்பு விமானத்தை மாநில அரசு ஏற்பாடு செய்து வருகிறது. விமானத்தின் நேரம் குறித்து மத்திய சிவில் விமான போக்குவரத்து அமைச்சகம் தெரிவிக்கும் என்று மாநில கல்வி அமைச்சர் போட்சா சத்தியநாராயணா தெரிவித்தார்.
அண்டை மாநிலமான தெலுங்கானா மணிப்பூரில் படிக்கும் 250 மாணவர்களை அடையாளம் கண்டுள்ளது. இன்னும் அதிகமாக இருக்கலாம். அவர்கள் வணிக விமானங்களில் மணிப்பூருக்கு அனுப்பப்படுவார்கள், மேலும் ஒரு தொகுதி ஹைதராபாத்தில் ஞாயிற்றுக்கிழமை தரையிறங்க வேண்டும், ஆனால் சிறிது தாமதம் இருப்பதாக தெரிகிறது.
ஹரியானா தலைமைச் செயலாளர் சஞ்சீவ் கௌஷலின் கூற்றுப்படி, பானிபட்டைச் சேர்ந்த ஏழு மாணவர்கள் ஐஐஐடி இம்பாலில் இருந்து பாதுகாப்பான இடத்திற்கு மாற்றப்பட்டனர். அவர்களை பாதுகாப்பாக வெளியேற்ற மணிப்பூர் அரசு ஒரு நோடல் அதிகாரியை நியமித்துள்ளது.
இமாச்சலில், சிம்லா டிசி மணிப்பூரில் சிக்கியுள்ள மாவட்டத்தைச் சேர்ந்த “எந்தவொரு மாணவர்களும்/நபர்களும்” தொடர்பு கொள்ளக்கூடிய இரண்டு தொலைபேசி எண்களை (0177 2655988, 9816966635) வழங்கியுள்ளார்.

தரை அறிக்கை: மணிப்பூரில் நிலைமை கட்டுக்குள் உள்ளது ஆனால் பதற்றமாக உள்ளது

01:52

தரை அறிக்கை: மணிப்பூரில் நிலைமை கட்டுக்குள் உள்ளது ஆனால் பதற்றமாக உள்ளது

கொல்கத்தாவைச் சேர்ந்த வங்கி அதிகாரி ஒருவர் விமானத்தைப் பிடிக்க இம்பால் விமான நிலையத்தில் ஆயிரக்கணக்கானோர் காத்திருக்கிறார். “ஆனால் விமானக் கட்டணங்கள் கூரையைத் தாக்கியுள்ளன, கொல்கத்தா மற்றும் குவஹாத்திக்கு ஏறக்குறைய அனைத்து விமானங்களும் நிரம்பியுள்ளன,” என்று அவர் கூறினார்.
பயண முகவர்களின் கூற்றுப்படி, விமானக் கட்டணங்கள் அசாதாரணமாக உயர்ந்து, கட்டுப்படியாகாதவையாகிவிட்டன, கட்டணங்கள் விரைவில் இயல்பு நிலைக்கு வர வாய்ப்பில்லை என்றும் எச்சரித்துள்ளனர். டெல்லியைச் சேர்ந்த மாணவர் அமன் தாக்கூர் கூறியதாவது: பிற மாநிலங்களைச் சேர்ந்த மாணவர்களை அவர்களது அரசுகள் வெளியேற்றி வருகின்றன. சிலர் பட்டய விமானங்கள் மூலமாகவும், சிலர் பெயரளவு விமானக் கட்டணத்திலும் அழைத்துச் செல்லப்படுகிறார்கள். விமான நிறுவனங்கள் வசூலிக்கும் பெரும் கட்டணத்தை எங்களால் தாங்க முடியாததால், டெல்லியைச் சேர்ந்த மற்ற மூன்று நண்பர்களுடன் நான் இங்கு மாட்டிக்கொண்டேன்.
மத்தியப் பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த 13-ஒற்றைப்படை மாணவர்களுக்கு, இது ஒரு போர் மண்டலத்தில் வாழ்வது போன்றது. “நாங்கள் மணிப்பூரை விட்டு வெளியேற விரும்புகிறோம், ஆனால் இதுவரை எங்களுக்கு கிடைத்திருப்பது உறுதிமொழிகள் மட்டுமே. எனது விடுதிக்கு அருகில் வெடிகுண்டுகள் வெடித்தன. நான் வீட்டிற்கு செல்ல விரும்புகிறேன்,” என்று இம்பாலில் உள்ள மூன்றாம் ஆண்டு பிஎஸ்சி மாணவர் (விளையாட்டு பயிற்சி) சஷிபன் திவாரி கூறினார்.
மாணவர்கள் முக்கியமாக பொறியியல் கல்லூரிகள் IIIT மற்றும் NIT மற்றும் பிராந்திய மருத்துவ அறிவியல் கழகத்தில் சேர்ந்துள்ளனர் – இவை மூன்றும் தலைநகர் இம்பாலில் உள்ளது. “கல்லூரிகளில் உள்ள மாணவர்கள் பாதுகாப்பாக உள்ளனர். இம்பாலின் நிலைமை கட்டுக்குள் உள்ளது மற்றும் முக்கியமாக, பிற மாநிலங்களைச் சேர்ந்த 90% மாணவர்கள் இம்பாலில் உள்ள மத்திய கல்வி நிறுவனங்களில் படிக்கின்றனர், ”என்று வடகிழக்கு மாணவர் அமைப்பின் (நெசோ) உதவி பொதுச் செயலாளர் வாங்ஜம் சனடோம்பா கூறினார்.
ஞாயிற்றுக்கிழமை மாலைக்குள் இம்பாலை விட்டு வெளியேறிய 240 பேர் கொண்ட குழுவின் பெரும்பகுதியை மற்ற NE மாநிலங்களைச் சேர்ந்த மாணவர்கள் உருவாக்கினர், என்றார்.
(மும்பை, கொல்கத்தா, குவஹாத்தி, போபால், ஹைதராபாத் ஆகியவற்றிலிருந்து உள்ளீடுகள்)

Source link