பிட்காயின் (BTC) பெடரல் ரிசர்வ் இடைநிறுத்தப்படும் என்ற எதிர்பார்ப்புகளுக்கு மத்தியில் 2023 இல் கிட்டத்தட்ட 60% உயர்ந்து சுமார் $27,000 ஆக இருந்தது அளவு இறுக்கம் மத்தியில் அமெரிக்க வங்கி நெருக்கடி. இன்னும், BTC விலை நகர்த்த முடியவில்லை $30,000க்கு மேல் தீர்க்கமாக.

இந்த முக்கிய உளவியல் மட்டத்தில் வாங்கும் சோர்வு கடந்த வாரத்தில் $25,000 க்கு விலை திருத்தத்திற்கு வழிவகுத்தது. சுவாரஸ்யமாக, சரிவு பல பாரம்பரிய நிதி அளவீடுகளுடன் பிட்காயினின் தொடர்பை வலுப்படுத்தியுள்ளது.

ஆனால் இது Q2 இல் பிட்காயின் அதன் வீழ்ச்சியைத் தொடரும் அபாயத்தை உயர்த்துகிறதா? ஒரு நெருக்கமான தோற்றத்தைப் பார்ப்போம்.

அமெரிக்க டாலர் குறியீட்டின் இரட்டை அடி

தி அமெரிக்க டாலர் குறியீடு (DXY), சிறந்த வெளிநாட்டு நாணயங்களின் கூடைக்கு எதிராக கிரீன்பேக்கின் வலிமையை அளவிடுகிறது, மே 14 உடன் முடிவடைந்த வாரத்தில் 1.4% உயர்ந்து 102.70 ஆக இருந்தது. இந்த உயர்வு செப்டம்பர் 2022 முதல் டாலரின் சிறந்த வாரத்தைக் குறித்தது.

சுவாரஸ்யமாக, டாலரின் உயர்வு ஒரு திறனை விட்டுச்சென்றது இரட்டை அடிப்பகுதி 100.75 என்ற இதேபோன்ற கிடைமட்ட விலை மட்டத்திற்கு அருகில் இரண்டு குறைந்த புள்ளிகளால் உறுதிப்படுத்தப்பட்ட முறை. டபுள் பாட்டம் பேட்டர்ன் என்பது புல்லிஷ் ரிவர்சல் செட்டப் ஆகும், இது அடுத்த சில மாதங்களில் DXY 105.85ஐ நோக்கி உயரக்கூடும் என்று பரிந்துரைக்கிறது.

DXY வாராந்திர விலை விளக்கப்படம். ஆதாரம்: TradingView

DXY வார இதழ் உறவினர் வலிமை குறியீடு (RSI), இது 35 ஐ எட்டிய பிறகு மீளுருவாக்கம் அடைந்துள்ளது – அதிகமாக விற்கப்பட்ட வரம்பிற்கு மேல் வெறும் ஐந்து புள்ளிகள் – மேலும் தொடர்ந்து முன்னேற்றத்தைக் குறிக்கிறது, இது பொதுவாக பிட்காயினின் விலைக்கு ஒரு மோசமான சகுனமாகும்.

இடையே எதிர்மறையான வாராந்திர தொடர்பு வலுவடைவதே முக்கிய காரணம் பிட்காயின் மற்றும் டிஎக்ஸ்ஒய்மே 14 வரை குணகம் -50.

வாரத்தின் தொடக்கத்தில், சமீபத்திய அமெரிக்க நுகர்வோர் விலைக் குறியீடு (CPI) அறிக்கை காட்டியது முந்தைய மாதத்தின் 5% ஆக இருந்த பணவீக்கம் ஏப்ரல் மாதத்தில் 4.9% ஆகக் குறைந்துள்ளது. இருப்பினும், முக்கிய பணவீக்கம் 5.5% உயர்ந்தது, அடிப்படை விலை அழுத்தங்கள் ஒட்டக்கூடியதாக இருப்பதைக் குறிக்கிறது, இது இப்போது குளிர்ச்சியடைந்துள்ளது மத்திய வங்கி விகிதம் குறைப்பு எதிர்பார்ப்புகள்.

ப்ளூம்பெர்க்கிலிருந்து ஜான் ஆதர்ஸ் எழுதுகிறார்:

“அடுத்த மாதம் வட்டி விகித உயர்வுகளில் ஒரு ‘இடைநிறுத்தம்’ முரண்பாடுகள் இப்போது எதிர்கால மற்றும் இடமாற்று சந்தைகளில் மெய்நிகர் உறுதிக்கு உயர்ந்துள்ளது, எண்கள் வெளிவருவதற்கு முன்பு 84% வாய்ப்பாகக் காணப்பட்டது.”

ஒரு மத்திய வங்கி இடைநிறுத்தம் பத்திர சந்தையை உறுதிப்படுத்தும். பிம்கோவின் எரின் பிரவுன் மற்றும் இம்மானுவேல் ஷேர்ஃப் ஆகியோருடன் நிலையான வட்டி விகிதங்கள் அமெரிக்க கருவூலங்களுக்கு நல்லது ஆனால் பங்குகளுக்கு மோசமானது என்பதை வரலாறு சுட்டிக்காட்டுகிறது. கூறுவது:

“குறைந்தபட்சம் ஆறு மாதங்களுக்கு மத்திய வங்கி அதன் உச்ச விகிதத்தில் இடைநிறுத்தப்பட்டு, அமெரிக்கா மந்தநிலையில் சரிந்தால், இறுதி விகித உயர்வைத் தொடர்ந்து 12 மாத வருமானம் 10 ஆண்டு அமெரிக்க கருவூலங்களுக்கு சமமாக இருக்கலாம், அதே நேரத்தில் S&P 500 விற்கப்படலாம் என்று வரலாறு கூறுகிறது. கூர்மையாக.”

எனவே, ஒரு புளிப்பான ஆபத்து பசி டாலருக்கு ஒரு வரமாக இருக்கும், அதே நேரத்தில் பிட்காயின் குறுகிய காலத்தில் $30,000 திரும்பப் பெறத் தவறிய அபாயத்தை அதிகரிக்கும்.

முக்கிய தலைகீழ் புள்ளிக்கு அருகில் தங்கம் விலை

தி தங்கத்தின் விலை வங்கி நெருக்கடிக்கு மத்தியில் ஒரு அவுன்ஸ் கிட்டத்தட்ட 15% உயர்ந்து $2,000 ஆக உள்ளது. பிட்காயினுடனான நேர்மறை தொடர்பு மே 14 நிலவரப்படி அதன் வாராந்திர குணக வாசிப்பு 0.82 உடன் வலுவாக வளர்ந்துள்ளது.

ஆனால் தங்கத்தின் பேரணி அதன் விலையை $2,075க்கு அருகில் ஒரு பிரபலமற்ற கிடைமட்ட எதிர்ப்பு நிலைக்கு கொண்டு வந்துள்ளது. மார்ச் 2022 இல், தங்கத்தின் மதிப்பு 22% வரை வீழ்ச்சியடைய வழிவகுத்த ஒரு கூர்மையான பின்னடைவு கட்டத்தைத் தூண்டுவதில் இந்த நிலை முக்கிய பங்கு வகித்தது.

XAU/USD வாராந்திர விலை விளக்கப்படம். ஆதாரம்: TradingView

இதேபோல், ஆகஸ்ட் 2020 இல், 18% விலைச் சரிவுக்கு முந்தைய அளவை எதிர்ப்பாகச் சோதித்தது. 2023 ஆம் ஆண்டு மீண்டும் இந்த நிலை ஏற்பட்டால், தங்கத்தின் விலை அதன் 50 வார அதிவேக நகரும் சராசரியை (50 வார EMA; சிவப்பு அலை) $1,850க்கு அருகில் குறையக்கூடும்.

தங்கத்தின் வாராந்திர RSI, அதன் ஓவர் வாங்கப்பட்ட 70 ரீடிங்கைச் சுற்றி, இதே போன்ற எதிர்மறையான சூழ்நிலையைக் குறிக்கிறது. பிட்காயினுடன் விலைமதிப்பற்ற உலோகத்தின் நேர்மறையான தொடர்புகளின் விளைவாக, பிந்தையது Q2 இல் இதேபோன்ற திருத்தத்தைக் காணலாம்.

M2 பண விநியோகம் குறைகிறது

M2 புழக்கத்தில் உள்ள பணத்தையும், வங்கி மற்றும் பணச் சந்தை கணக்குகளில் உள்ள டாலர்களையும் அளவிடுகிறது. மத்திய வங்கியின் அளவு தளர்த்தலின் காரணமாக கோவிட்-19 தொற்றுநோய்களின் போது M2 எண்ணிக்கை 40% க்கும் அதிகமாக உயர்ந்தது, ஜனவரி 2022 இல் $21.84 டிரில்லியனை எட்டியது.

அது மே 2023 இல் உச்சத்தில் இருந்து 4%க்கு மேல் குறைந்து $20.81 டிரில்லியனாகக் குறைந்துள்ளது.

US M2 மாதாந்திர விநியோக விளக்கப்படம். ஆதாரம்: TradingView

M2 விநியோகத்தில் 2%-பிளஸ் வீழ்ச்சி – இது ஏதோ நடந்தது இன்றுவரை நான்கு முறை – பங்குச் சந்தைக்கு இது ஒரு மோசமான செய்தி, ஏனெனில் இது மூன்று மந்தநிலைகள் மற்றும் ஒரு பீதிக்கு முந்தியது.

வேறு வார்த்தைகளில் கூறுவதானால், M2 இல் குறிப்பிடத்தக்க நகர்வு பிட்காயினுக்கான புதிய தாழ்வுகளை முன்னறிவிக்கும், இது பெரும்பாலும் அமெரிக்க பங்கு குறியீடுகளுடன் இணைந்து நகரும்.

தற்போது, ​​இடையே வாராந்திர தொடர்பு குணகம் பிட்காயின் மற்றும் நாஸ்டாக்-100 குறியீடு 0.92 ஆகும்.

பிட்காயின் விலை “உயரும் ஆப்பு”

Bitcoin $15,000- $20,000 விலை வரம்பை நோக்கிச் செல்வதாகத் தோன்றுகிறது உயரும் ஆப்பு முறை.

BTC/USD வாராந்திர விலை விளக்கப்படம். ஆதாரம்: TradingView

தொழில்நுட்ப ஆய்வாளர்களுக்கு, ஏ உயரும் ஆப்பு இரண்டு சுருங்குதல், ஏறுமுகப் போக்குகளால் வரையறுக்கப்பட்ட வரம்பிற்குள் விலை அதிகமாக உயரும் போது தோன்றும் ஒரு முரட்டுத்தனமான தலைகீழ் முறை. குறைந்த ட்ரெண்ட்லைனுக்குக் கீழே விலை உடைந்த பிறகு, அதிகபட்ச வெட்ஜ் உயரம் வரை குறையும்.

தொடர்புடையது: குறைந்த திமிங்கல வட்டி பற்றிய எச்சரிக்கையின் மத்தியில் BTC விலை $25.8K குறைந்த விலையில் துள்ளுகிறது

இந்த BTC விலை முறை உறுதிப்படுத்தப்பட்டால், குறிப்பாக மேலே குறிப்பிடப்பட்ட மேக்ரோ குறிகாட்டிகள் கொடுக்கப்பட்டால், பிட்காயின் விலை $15,000 வரை குறைந்துள்ளது 2023 இல், தற்போதைய விலை நிலைகளிலிருந்து சுமார் 45% குறைந்தது.

இந்தக் கட்டுரையில் முதலீட்டு ஆலோசனைகள் அல்லது பரிந்துரைகள் இல்லை. ஒவ்வொரு முதலீடு மற்றும் வர்த்தக நடவடிக்கையும் ஆபத்தை உள்ளடக்கியது மற்றும் முடிவெடுக்கும் போது வாசகர்கள் தங்கள் சொந்த ஆராய்ச்சியை மேற்கொள்ள வேண்டும்.