தாய்லாந்தின் எதிர்கட்சியானது, இராணுவத்துடன் இணைந்த கட்சிகளை தோற்கடித்து, ஒரு தசாப்தகால பழமைவாத, இராணுவ ஆதரவுடைய ஆட்சியை முடிவுக்குக் கொண்டுவரும் முயற்சியில் அரசாங்கத்தை அமைப்பதில் பரபரப்பான ஒப்பந்தங்களை உருவாக்குவதற்கான களத்தை அமைத்து, ஒரு அற்புதமான தேர்தல் வெற்றியைப் பெற்றது.

2020 இல் இளைஞர்கள் தலைமையிலான ஜனநாயக சார்பு போராட்டங்களின் ஆற்றலைச் செலுத்திய தாய்லாந்து அரசியலின் புதிய சக்தியான மூவ் ஃபார்வர்ட் கட்சி (MFP) அதிக வாக்குகளைப் பெற்றது.

லிபரல் மூவ் ஃபார்வேர்ட் கட்சியும், ஜனரஞ்சகவாத பியூ தாய் கட்சியும் 99% வாக்குகள் எண்ணப்பட்டு முன்னணியில் இருந்தன, ஆனால் அது அடுத்த அரசாங்கத்தை அமைப்பது என்பதில் உறுதியாக இல்லை, 2014 ஆட்சிக் கவிழ்ப்புக்குப் பிறகு இராணுவத்தால் எழுதப்பட்ட பாராளுமன்ற விதிகள் அதன் வளைந்தன. அனுகூலம்.

ஆட்சியமைக்க, எதிர்க்கட்சிகள் ஒப்பந்தங்கள் செய்து பல முகாம்களில் இருந்து ஆதரவைத் திரட்ட வேண்டும், இராணுவக் கட்சிகளின் பக்கம் நின்று, யார் பிரதம மந்திரி மற்றும் அடுத்த நிர்வாகத்தை அமைப்பது என்பதில் வாக்களிக்க வேண்டும்.

பில்லியனர் ஷினவத்ரா குடும்பத்தின் ஜனரஞ்சக ஆட்சியாளரான பியூ தாய் மற்றும் இரண்டு தசாப்தகால கொந்தளிப்பின் மையத்தில் உள்ள முக்கிய நிறுவனங்களின் மீது செல்வாக்கு கொண்ட பழைய பணம், பழமைவாதிகள் மற்றும் இராணுவத்தின் இணைப்பு ஆகியவற்றிற்கு இடையேயான அதிகாரத்திற்கான நீண்ட காலப் போரில் ஞாயிற்றுக்கிழமை தேர்தல் சமீபத்தியது. .

ஆனால் மூவ் ஃபார்வேர்டின் திகைப்பூட்டும் செயல்திறன், இளம் வாக்காளர்களின் ஆதரவு அலையை சவாரி செய்வது, தாய்லாந்தின் ஸ்தாபனம் மற்றும் ஆளும் கட்சிகளின் உறுதியை சோதிக்கும்.

மூவ் ஃபார்வேர்டு தலைவர் பிடா லிம்ஜாரோன்ராட், 42 வயதான ரைட்-ஹெய்லிங் செயலியின் முன்னாள் நிர்வாகி, இந்த முடிவை “பரபரப்பானது” என்று விவரித்தார், மேலும் அரசாங்கத்தை அமைக்கும் போது தனது கட்சியின் மதிப்புகளுக்கு உண்மையாக இருப்பேன் என்று சபதம் செய்தார்.

“இது சர்வாதிகாரி ஆதரவு, இராணுவ ஆதரவு கட்சிகள் நிச்சயமாக இருக்கும்,” என்று அவர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். “தாய்லாந்தில் சிறுபான்மை அரசாங்கம் இனி சாத்தியமில்லை என்று கருதுவது பாதுகாப்பானது.”

பெரிய அடி

முதற்கட்ட முடிவுகள் இராணுவத்திற்கும் அதன் கூட்டாளிகளுக்கும் ஒரு நசுக்கிய அடியாக இருக்கும். ஆனால், நாடாளுமன்ற விதிகள் அவர்களுக்குப் பின்னால் இருப்பதாலும், அவர்களுக்குப் பின்னால் செல்வாக்கு மிக்க நபர்களாலும், திரைக்குப் பின்னால் சம்பந்தப்பட்டிருப்பதாலும், அவர்கள் இன்னும் அரசாங்கத்தில் ஒரு பங்கைக் கொண்டிருக்க முடியும்.

பிரதம மந்திரி பிரயுத் சான்-ஓச்சா, கடந்த ஆட்சிக் கவிழ்ப்புக்கு தலைமை தாங்கிய ஓய்வுபெற்ற ஜெனரல், ஒன்பது ஆண்டுகள் பொறுப்பேற்ற பிறகு, ஆட்சி மாற்றம் மோதலுக்கு வழிவகுக்கும் என்று எச்சரித்து, தொடர்ந்து பிரச்சாரம் செய்தார்.

ஞாயிற்றுக்கிழமை, அவர் தனது ஐக்கிய தாய் நாடு கட்சியின் தலைமையகத்தில் இருந்து அமைதியாக நழுவினார், அங்கு சில ஆதரவாளர்கள் காணப்படவில்லை.

மூவ் ஃபார்வர்டின் தலைவரின் நேரடி உரையை ஒரு மாபெரும் தொலைக்காட்சி திரையில் காட்டும்போது ஒரு சில ஊழியர்கள் சாப்பிடாத உணவு தட்டுகளுக்கு அருகில் அமர்ந்திருந்தனர்.

“நாடு அமைதியாகவும் வளமாகவும் இருக்கும் என்று நான் நம்புகிறேன்,” என்று பிரயுத் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். “நான் ஜனநாயகத்தையும் தேர்தலையும் மதிக்கிறேன். நன்றி.”

ஃபியூ தாய் 2001 முதல் ஒவ்வொரு வாக்குச்சீட்டிலும் அதிக வாக்குகளைப் பெற்று வெற்றி பெறுவார் என்று எதிர்பார்க்கப்பட்டது, இதில் இரண்டு பெரும் வெற்றிகளும் அடங்கும். அதன் நான்கு அரசாங்கங்களில் மூன்று அரசாங்கங்கள் பதவியில் இருந்து அகற்றப்பட்டுள்ளன.

எதிர்ப்பு மரபு

தாய்லாந்தின் மன்னரின் அதிகாரம் மற்றும் செலவினங்களைக் கட்டுப்படுத்தக் கோரி 2020 ஆம் ஆண்டு நடைபெற்ற போராட்டத்திற்குப் பிறகு இந்தத் தேர்தல் முதல் முறையாகும்.

கோவிட்-19 தடைகள் விதிக்கப்பட்டு டஜன் கணக்கான தலைவர்கள் கைது செய்யப்பட்டதால் ஆர்ப்பாட்டங்கள் வெடித்தன, ஆனால் அவர்களின் ஆற்றல் மிகவும் தீவிரமான எதிர்க்கட்சியான MFP க்கு வளர்ந்து வரும் ஆதரவைத் தூண்டியது.

ஞாயிற்றுக்கிழமை வாக்களிக்க வந்தபோது, ​​”இளைய தலைமுறையினர் தங்கள் உரிமைகளைப் பற்றி கவலைப்படுகிறார்கள், அவர்கள் வாக்களிக்க வெளியே வருவார்கள்” என்று பிடா செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

MFP ஆயிரமாண்டு மற்றும் ஜெனரல் இசட் வாக்காளர்களை நாடியது, அவர்கள் 52 மில்லியன்-வலுவான வாக்காளர்களில் பாதியாக உள்ளனர், ஆனால் ஆரம்ப முடிவுகள் அனைத்து மக்கள்தொகை அமைப்புகளிலும் அவர்களின் ஊடுருவலை சுட்டிக்காட்டின.

கட்சி பாங்காக்கை துடைத்து, ஒவ்வொரு மாவட்டத்தையும் கைப்பற்றியது.

வடக்கு நகரமான சியாங் மாய்க்கு அருகிலுள்ள தக்சின் ஷினாவத்ராவின் சொந்த மாவட்டத்தை புரட்டிப் பார்க்கும் – இது உறுதியான பியூ தாய் வடக்குப் பகுதிகளில் உள்ள மாவட்டங்களையும் எடுக்கும் என்று கணிக்கப்பட்டுள்ளது.Source link