இந்திய தொழில்நுட்ப நிறுவனம் மெட்ராஸ் (ஐஐடி மெட்ராஸ்) நிஜ உலகில் AI- அடிப்படையிலான தீர்வுகளின் நெறிமுறை மற்றும் பொறுப்பான வளர்ச்சியை உறுதி செய்வதற்காக, ஒரு இடைநிலை ஆராய்ச்சி மையமான, பொறுப்பு AI (CeRAI) மையத்தை நிறுவியுள்ளது. இந்திய சுற்றுச்சூழல் அமைப்பில் AI அமைப்புகளைப் பயன்படுத்துவதில் உடனடி தாக்கத்துடன், பொறுப்பான AI இல் அடிப்படை மற்றும் பயன்பாட்டு ஆராய்ச்சிக்கான தேசிய மற்றும் சர்வதேச அளவில் முதன்மையான ஆராய்ச்சி மையங்களில் ஒன்றாக இது இருக்க வேண்டும்.

கூகுள் முதல் பிளாட்டினம் கூட்டமைப்பு உறுப்பினர் மற்றும் இந்த மையத்திற்கு US$ 1 மில்லியன் தொகையை வழங்கியுள்ளது. பொறுப்பு AIக்கான மையம், ‘இந்தியாவிற்கான பொறுப்பான AI’ என்ற தலைப்பில் தனது முதல் பட்டறையை இன்று (15 மே 2023) நடத்தியது. இது 27 ஏப்ரல் 2023 அன்று இந்திய அரசின் மின்னணுவியல் மற்றும் தகவல் தொழில்நுட்பம் மற்றும் திறன் மேம்பாடு மற்றும் தொழில்முனைவுக்கான மாண்புமிகு மாநில அமைச்சர் ஸ்ரீ ராஜீவ் சந்திரசேகர் அவர்களால் முறையாகத் திறந்து வைக்கப்பட்டது.

இந்த பயிலரங்கின் தொடக்க அமர்வில் உரையாற்றிய டிஜிட்டல் இந்தியா கார்ப்பரேஷனின் நிர்வாக இயக்குநரும், தலைமை நிர்வாக அதிகாரியுமான திரு. அபிஷேக் சிங், “இந்தப் பயிலரங்கில் இன்று (15 மே 2023) நடைபெறும் விவாதங்கள் மற்றும் பல்வேறு குழு விவாதங்கள் நடைபெறும் என்று நான் உறுதியாக நம்புகிறேன். பொறுப்பான AIக்கான எங்கள் கட்டமைப்பு, வழிகாட்டுதல்கள் மற்றும் எங்கள் கொள்கைகளை உருவாக்க எங்களுக்கு உதவுவதில் நீண்ட தூரம் செல்லும்.”

திரு. அபிஷேக் சிங் மேலும் கூறுகையில், “நம் அனைவரின் வாழ்விலும் AI முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது. நமக்குத் தெரிந்தோ தெரியாமலோ, ஒவ்வொரு நாளும் நம் வாழ்வின் ஏதாவது ஒரு பகுதியில் AI- அடிப்படையிலான தொழில்நுட்பங்களைப் பயன்படுத்துகிறோம். சமூகப் பிரச்சினைகளைத் தீர்ப்பதற்கும், சுகாதாரப் பாதுகாப்புக்கான அணுகலை உறுதி செய்வதற்கும், உருவாக்குவதற்கும் அதே தொழில்நுட்பங்களைப் பயன்படுத்தும்போது, ​​எஞ்சியிருக்கும் அபாயங்கள் மற்றும் சவால்களைப் பற்றி கொள்கை உருவாக்கும் மட்டத்தில் உள்ளவர்களும், வளரும் தொழில்நுட்பங்களில் பணிபுரிபவர்களும் அறிந்திருப்பது மிகவும் முக்கியம். சுகாதாரம் மிகவும் மலிவு மற்றும் கல்வியை மேலும் உள்ளடக்கியதாக்குகிறது மற்றும் விவசாயத்தை அதிக உற்பத்தித் திறன் கொண்டதாக ஆக்குகிறது… பாரபட்சமற்ற மற்றும் பாரபட்சமற்ற AI கட்டமைப்பின் தேவை உள்ளது, ஏனெனில் எங்கள் தேவைகளுக்கு ஏற்ப தனிப்பயனாக்கம் தேவைப்படும் தனித்துவமான தேவைகள் எங்களிடம் உள்ளன.

CerAI இன் முதன்மை நோக்கங்களில் ஒன்று உயர்தர ஆராய்ச்சி வெளியீடுகளை உருவாக்குவதாகும், அதாவது உயர் தாக்கம் கொண்ட இதழ்கள்/மாநாடுகள், வெள்ளைத் தாள்கள் மற்றும் காப்புரிமைகள் போன்றவற்றில் ஆராய்ச்சிக் கட்டுரைகளை வெளியிடுவது. பொறுப்பான AI இன் டொமைனைப் பொறுத்தவரை, க்யூரேட்டட் டேட்டாசெட்கள் (உலகளாவிய மற்றும் இந்தியா சார்ந்த), மென்பொருள், கருவித்தொகுப்புகள் போன்ற தொழில்நுட்ப ஆதாரங்களை உருவாக்குவதில் இது செயல்படும்.

IIT மெட்ராஸில் வரவிருக்கும் பொறுப்பு AI (CeRAI) மையம் குறித்து முன்னதாக கருத்து தெரிவித்த கூகுளின் நாட்டின் தலைவரும், இந்தியாவின் துணைத் தலைவருமான திரு. சஞ்சய் குப்தா, “இந்தியாவின் டிஜிட்டல் சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகள் பெருகிய முறையில் AI-ஐ ஏற்று, மேம்படுத்துவதால், நாங்கள் பகிர்ந்து கொள்ள உறுதிபூண்டுள்ளோம். 2018 ஆம் ஆண்டிலிருந்து நாங்கள் பொறுப்பான AI ஐ வெற்றிபெறத் தொடங்கியதிலிருந்து சிறந்த நடைமுறைகளை உருவாக்கி வருகிறோம். நேர்மை, விளக்கம், தனியுரிமை மற்றும் பாதுகாப்பு ஆகியவற்றின் அடித்தளத்தை உருவாக்க உதவுவதற்காக, மெட்ராஸில் உள்ள இந்திய தொழில்நுட்பக் கழகத்திற்கு $1 மில்லியன் மானியத்துடன், பொறுப்பான AIக்கான முதல்-வகையான பல்துறை மையத்தை நிறுவுவதற்கு நாங்கள் ஆதரவளிக்கிறோம்.

பயிலரங்கின் போது ‘இந்தியாவிற்கான பொறுப்பான AI’ என்ற தலைப்பில் ஒரு குழு விவாதமும் நடைபெற்றது. அரசு நிறுவனங்கள், கல்வி நிறுவனங்கள் மற்றும் தொழில்களுடன் பல்வேறு கூட்டாண்மை மற்றும் ஒத்துழைப்புகளை வளர்ப்பதை இந்த மையம் நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது. CerAI தீவிரமாக ஈடுபட்டுள்ளது.

NASSCOM இன் பொறுப்புள்ள AI முன்முயற்சியுடன், பொறுப்பான AIக்கான பாடப் பொருட்கள், திறன் திட்டங்கள் மற்றும் கருவித்தொகுப்புகளை உருவாக்குதல், விதி லீகல் உடன் இணைந்து, CMC வேலூருடன் இணைந்து, பொறுப்பான AI, SICCI இன் களத்தில் பரஸ்பர ஆர்வமுள்ள பகுதிகளை ஆராய, பங்கேற்பு AI கட்டமைப்பை உருவாக்கும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளது. இந்திய அரசாங்கத்தின் வெளிவிவகார அமைச்சின் சிந்தனைக் குழுவான RIS ஐத் தவிர, இந்த இடத்தில் உள்ள ஸ்டார்ட்அப்களுக்கு வழிகாட்டியாக உதவ, பொறுப்புள்ள AI மற்றும் TIE ஆகியவற்றின் தாக்கங்களை அவர்களின் உறுப்பினர்களுக்கு நன்றாகப் புரிந்துகொள்ள உதவுங்கள்.

இத்தகைய மையங்களின் அவசியத்தை எடுத்துரைத்து, ஐஐடி மெட்ராஸின் இயக்குநர் பேராசிரியர் வி.காமகோடி, “ஏஐ கருவிகளுக்குப் பொறுப்பை ஒதுக்கி, செயற்கை நுண்ணறிவு வழங்கும் வெளியீட்டிற்கான காரணங்களை விளக்க வேண்டிய நிலைக்கு நாம் இப்போது வந்துவிட்டோம். மனித வளர்ச்சியின் அம்சங்கள், பாரபட்சமான தரவுத் தொகுப்புகள், சேகரிக்கப்பட்ட தரவு கசிவு அபாயம் மற்றும் கணிசமான ஆராய்ச்சி தவிர புதிய கொள்கைகளை அறிமுகப்படுத்துதல் ஆகியவை கவனிக்கப்பட வேண்டும். AI ஐச் சுற்றி நம்பிக்கை கட்டமைக்கப்பட வேண்டிய தேவை அதிகரித்து வருகிறது, மேலும் தனியுரிமை என்ற கருத்தை கொண்டு வருவது மிகவும் முக்கியமானது. டொமைன் விளக்கம் இருக்கும் வரை AI வேலைகளை பறிக்காது.”

இந்த மையத்தில் மேற்கொள்ளப்படும் பணிகளைப் பற்றிப் பேசுகையில், IIT மெட்ராஸ் பொறுப்பான AI (CeRAI) மையத்தின் தலைவர் பேராசிரியர் பலராமன் ரவீந்திரன், “AI மாதிரியும் அதன் கணிப்புகளும் எப்போது விளக்கக்கூடியதாகவும், விளக்கக்கூடியதாகவும் இருப்பது முக்கியம். அவர்கள் சுகாதாரம், உற்பத்தி, மற்றும் வங்கி/நிதி போன்ற பல்வேறு முக்கியமான துறைகள்/டொமைன்களில் பயன்படுத்தப்பட வேண்டும்.

பேராசிரியர். பலராமன் ரவீந்திரன் மேலும் கூறினார், “AI மாதிரிகள் தாங்கள் பயன்படுத்தப்படும் பயன்பாடுகளுக்கு பொருத்தமான செயல்திறன் உத்தரவாதங்களை வழங்க வேண்டும். இது தரவு ஒருமைப்பாடு, தனியுரிமை, முடிவெடுக்கும் வலிமை போன்றவற்றை உள்ளடக்கியது. AI அமைப்புகளுக்கான உத்தரவாதம் மற்றும் ஆபத்து மாதிரிகளை உருவாக்குவது குறித்து எங்களுக்கு ஆராய்ச்சி தேவை. வெவ்வேறு துறைகள். கொள்கை வகுப்பாளர்களுக்கான துறை சார்ந்த பரிந்துரைகள் மற்றும் வழிகாட்டுதல்களையும் CerAI வழங்கும். அடையப்பட்ட ஆராய்ச்சி முடிவுகளுடன், மையம் இதற்கு உதவும்:

Ø கொள்கை வகுப்பாளர்களுக்கான துறை சார்ந்த பரிந்துரைகள் மற்றும் வழிகாட்டுதல்களை உருவாக்குதல்

Ø உருவாக்கப்படும் மற்றும் பயன்படுத்தப்படும் AI அமைப்புகளின் நெறிமுறை மற்றும் பொறுப்பான மேலாண்மை மற்றும் கண்காணிப்பை உறுதி செய்வதற்கு தேவையான கருவித்தொகுப்புகளை அனைத்து பங்குதாரர்களுக்கும் வழங்குதல்.

நெறிமுறை மற்றும் பொறுப்பான AI இன் சிக்கல்களை சிறந்த முறையில் பாராட்ட அனைத்து பங்குதாரர்களுக்கும் சிறப்பு உணர்திறன்/பயிற்சி திட்டங்களை நடத்துவதற்கான வாய்ப்புகளை உருவாக்கவும் மையம் திட்டமிட்டுள்ளது. நெறிமுறைகள் மற்றும் பின்பற்ற வேண்டிய பொறுப்புக் கொள்கைகளில் வலுவான கவனம் செலுத்தி, பயன்படுத்தக்கூடிய AI அமைப்புகளின் சிறப்புக் கருப்பொருள்கள் குறித்த பட்டறைகள் மற்றும் மாநாடுகளின் வடிவத்தில் இது தொடர்ச்சியான தொழில்நுட்ப நிகழ்வுகளை நடத்தும்.Source link