அடுத்த வாரம் ஜம்மு காஷ்மீரில் நடைபெறவுள்ள G20 சுற்றுலா பணிக்குழு கூட்டத்தில் கலந்து கொள்ளப் போவதில்லை என சீனா உறுதிசெய்துள்ள நிலையில், எகிப்து, துருக்கி மற்றும் சவூதி அரேபியா இன்னும் உச்சிமாநாட்டிற்கு பதிவு செய்யவில்லை என சனிக்கிழமை செய்திகள் தெரிவிக்கின்றன.

மத்திய சுற்றுலாத்துறை செயலர் அரவிந்த் சிங் வெள்ளிக்கிழமை தெரிவித்ததாவது: தி இந்து மே 22 முதல் 24 வரை நடைபெறவுள்ள மூன்றாவது செயற்குழு கூட்டத்திற்கு மொத்தம் 60 சர்வதேச பிரதிநிதிகள் பதிவு செய்துள்ளதாக கூறினார்.

ஜி-20 அமைப்பின் 17 உறுப்பு நாடுகள் தங்கள் பங்கேற்பை உறுதிப்படுத்தியுள்ளன, அதே நேரத்தில் சீனா, துருக்கி மற்றும் சவுதி அரேபியா இன்னும் பதிவு செய்யவில்லை என்று சிங் கூறினார். அழைக்கப்பட்ட 9 நாடுகளில் எகிப்து மட்டும் தற்போது பதிவு செய்யவில்லை.

இதற்கிடையில், சர்ச்சைக்குரிய பிரதேசத்தில் இதுபோன்ற கூட்டங்களை நடத்துவதை “உறுதியாக எதிர்ப்பதாக” சீனா வலியுறுத்துகிறது. இதுகுறித்து சீன வெளியுறவு அமைச்சக செய்தித் தொடர்பாளர் வாங் வென்பின் கூறுகையில், சர்ச்சைக்குரிய பிரதேசத்தில் ஜி20 மாநாட்டை நடத்துவதை சீனா கடுமையாக எதிர்க்கிறது.

அர்ஜென்டினா, ஆஸ்திரேலியா, பிரேசில், கனடா, சீனா, பிரான்ஸ், ஜெர்மனி, இந்தியா, இந்தோனேஷியா, இத்தாலி, ஜப்பான், கொரியா குடியரசு, மெக்சிகோ, ரஷ்யா, சவுதி அரேபியா, தென்னாப்பிரிக்கா, துருக்கியே, யுனைடெட் கிங்டம் ஆகிய நாடுகளை உள்ளடக்கிய இருபது குழு (ஜி20) அமெரிக்கா மற்றும் ஐரோப்பிய ஒன்றியம். செல்வாக்குமிக்க கூட்டமானது உலகளாவிய மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் 85 சதவீதத்தையும், உலக வர்த்தகத்தில் 75 சதவீதத்திற்கும் மேலாகவும், உலக மக்கள்தொகையில் மூன்றில் இரண்டு பங்கையும் பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறது.

சீனா, துருக்கி மற்றும் சவூதி அரேபியா ஆகியவை ஜி-20 உறுப்பினர்களாக இருக்கும்போது, ​​எகிப்து இந்த ஆண்டுக்கான சிறப்பு அழைப்பாளர் அந்தஸ்தைப் பெற்றுள்ளது. 2019 ஆம் ஆண்டில் 370வது பிரிவின் திருத்தத்திற்குப் பிறகு ஜம்மு மற்றும் காஷ்மீரில் “முதல் சர்வதேச நிகழ்வாக” அரசாங்கம் முன்வைக்கும் நிகழ்வில் கலந்து கொள்ளாத அவர்களின் முடிவு, இராஜதந்திர தாக்கங்களைக் கொண்டிருப்பதாகத் தெரிகிறது.

பெய்ஜிங் இந்திய யூனியன் பிரதேசமான ஜம்மு காஷ்மீர் பற்றி குறிப்பிட்டுள்ளது. இதற்கு பதிலடி கொடுக்கும் வகையில், இந்தியா தொடர்ந்து இதுபோன்ற அறிக்கைகளை நிராகரித்து வருகிறது. ஜம்மு & காஷ்மீர் யூனியன் பிரதேசம் மற்றும் லடாக் யூனியன் பிரதேசம் ஆகியவை இந்தியாவின் ஒருங்கிணைந்த மற்றும் பிரிக்க முடியாத பகுதிகள், இந்த விஷயத்தில் கருத்து தெரிவிக்க வேறு எந்த நாட்டிற்கும் அதிகாரம் இல்லை என்ற இந்தியாவின் தெளிவான நிலைப்பாட்டை வெளியுறவு அமைச்சகம் மீண்டும் வலியுறுத்தியுள்ளது.

ஜம்மு & காஷ்மீரின் கோடைகால தலைநகரான ஸ்ரீநகரில் மே 22 முதல் மே 24 வரை மூன்றாவது ஜி20 சுற்றுலா பணிக்குழு கூட்டத்தை இந்தியா நடத்தவுள்ளது.

படி தி இந்து அறிக்கை, அருணாச்சலப் பிரதேசம் மற்றும் லடாக்கில் நடைபெற்ற ஜி-20 கூட்டங்களில் சீனா பங்கேற்காதது, சர்ச்சைக்குரியதாகக் கருதும் பிரதேசங்கள், ஸ்ரீநகருக்கு ஒரு தூதுக்குழுவை அனுப்புவதில்லை என்ற அதன் முடிவோடு ஒத்துப்போகிறது.

இஸ்லாமிய ஒத்துழைப்பு அமைப்பின் (OIC) உறுப்பு நாடுகளான துருக்கி, சவூதி அரேபியா மற்றும் எகிப்து ஆகிய நாடுகள் ஜம்மு காஷ்மீரில் இந்தியாவின் மாற்றங்களை விமர்சித்து வருகின்றன. இருப்பினும், மற்ற OIC உறுப்பினர்களான பங்களாதேஷ், இந்தோனேஷியா, ஓமன் மற்றும் ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸ் ஆகியோர் நிகழ்வில் பங்கேற்பதை உறுதிப்படுத்தியுள்ளனர், இது சுற்றுலா செயலாளரால் உறுதிப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. இந்தியா மற்றும் பிரேசிலுடன் இணைந்து முக்கிய “ட்ரொய்கா” உறுப்பினரான இந்தோனேசியா, டெல்லியில் உள்ள அதன் தூதரகத்திலிருந்து ஒரு தூதரக அதிகாரியை மட்டுமே அனுப்பும் என்று ஆதாரங்களை மேற்கோள் காட்டி வெளியீடு தெரிவித்துள்ளது.

பாதுகாப்பு பலப்படுத்தப்பட்டது

ஷேர்-இ-காஷ்மீர் சர்வதேச மாநாட்டு மையத்தில் (SKICC) சுற்றுலா தொடர்பான வரவிருக்கும் ஜி-20 பணிக்குழு கூட்டத்திற்கு முன்னதாக, பாதுகாப்பு நடவடிக்கைகள் கணிசமாக பலப்படுத்தப்பட்டுள்ளதாக அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். இந்த உயர்மட்ட நிகழ்வை சுமூகமாக நிறைவேற்றுவதை உறுதி செய்வதற்காக, காவல்துறை, மத்திய ரிசர்வ் போலீஸ் படை (CRPF) மற்றும் பிற துணை ராணுவப் படை வீரர்களுடன் உயரடுக்கு NSG (தேசிய பாதுகாப்புப் படை) மற்றும் கடல் கமாண்டோக்களும் ஈடுபடுத்தப்பட்டுள்ளனர். பகுதி ஆதிக்கம் மற்றும் துப்புரவுப் பயிற்சிகளுக்காக பாதுகாப்புப் படைகளின் வலுவான நிலைப்பாட்டை நகரம் அனுபவித்துள்ளது.

சாத்தியமான அச்சுறுத்தல்களைத் தடுக்கும் வகையில், சீரற்ற வாகனச் சோதனைகள் நடத்தப்பட்டு, எந்த நாசகாரக் கூறுகளும் நகருக்குள் நுழையக்கூடாது. விழாவையொட்டி விரிவான 3 அடுக்கு பாதுகாப்பு ஏற்பாடுகளை அதிகாரிகள் திட்டமிட்டுள்ளனர். மேலும், ஜம்மு காஷ்மீர் காவல்துறை ட்ரோன் எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகளை செயல்படுத்தியுள்ளது, நிகழ்வு முடியும் வரை நகரத்தை ஆளில்லா விமானம் இல்லாத பகுதியாக அறிவித்தது.

நகருக்கு வரும் பிரதிநிதிகளுக்கு பிரமாண்டமான காட்சியை வழங்க நிர்வாகம் அனைத்து முயற்சிகளையும் மேற்கொண்டு வருகிறது. கூட்டத்திற்கு தயாராகும் வகையில் வெளிநாட்டு பிரதிநிதிகள் பயன்படுத்த எதிர்பார்க்கப்படும் பாதைகள் மேம்படுத்தப்பட்டுள்ளன.

சர்வதேச நிகழ்வுக்கு முன்னதாக, ஸ்ரீநகர் ஸ்மார்ட் சிட்டி முயற்சியில் இருந்து பல்வேறு திட்டங்கள் முன்னுரிமை அளிக்கப்பட்டு செயல்படுத்தப்பட்டுள்ளன.Source link