இந்த ஆண்டு G7 இன் தலைவராக இருக்கும் ஜப்பான், அதன் அபாயங்களைக் கண்காணித்து AI ஐ பொது மற்றும் தொழில்துறை ஏற்றுக்கொள்வதற்கான ஆதரவை உறுதியளித்து, இன்னும் இடமளிக்கிறது.  (பிரதிநிதித்துவ படம்/AP)

இந்த ஆண்டு G7 இன் தலைவராக இருக்கும் ஜப்பான், அதன் அபாயங்களைக் கண்காணித்து AI ஐ பொது மற்றும் தொழில்துறை ஏற்றுக்கொள்வதற்கான ஆதரவை உறுதியளித்து, இன்னும் இடமளிக்கிறது. (பிரதிநிதித்துவ படம்/AP)

செயற்கை நுண்ணறிவை (AI) “நம்பகமானதாக” வைத்திருக்க தொழில்நுட்ப தரநிலைகளை மேம்படுத்துவதற்கும் ஏற்றுக்கொள்வதற்கும் ஏழு நாடுகளின் குழு (G7) தலைவர்கள் சனிக்கிழமை அழைப்பு விடுத்தனர், தொழில்நுட்பத்தின் நிர்வாகம் அதன் வளர்ச்சிக்கு ஏற்ப செயல்படவில்லை என்று கூறினார்.

ஏழு (G7) நாடுகளின் குழுவின் தலைவர்கள் சனிக்கிழமையன்று, செயற்கை நுண்ணறிவை (AI) “நம்பகமானதாக” வைத்திருக்க தொழில்நுட்ப தரங்களை மேம்படுத்துவதற்கும் ஏற்றுக்கொள்வதற்கும் அழைப்பு விடுத்தனர், தொழில்நுட்பத்தின் நிர்வாகம் அதன் வளர்ச்சியுடன் வேகத்தை வைத்திருக்கவில்லை என்று கூறினார்.

ஜப்பானின் ஹிரோஷிமாவில் நடைபெற்ற G7 தலைவர்கள், “நம்பகமான AI இன் பொதுவான பார்வை மற்றும் இலக்கை அடைவதற்கான அணுகுமுறைகள் மாறுபடலாம்” என்பதை அங்கீகரித்த நிலையில், AI போன்ற டிஜிட்டல் தொழில்நுட்பங்களுக்கான விதிகள் “எங்கள் பகிரப்பட்ட விதிமுறைகளுக்கு ஏற்ப இருக்க வேண்டும்” என்று அவர்கள் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளனர். ஜனநாயக விழுமியங்கள்”.

G7 இல் பங்கேற்கும் ஐரோப்பிய ஒன்றியம், AI தொழில்நுட்பத்தை ஒழுங்குபடுத்துவதற்கான சட்டத்தை இயற்றுவதற்கு இந்த மாதம் நெருங்கிய பிறகு இந்த ஒப்பந்தம் வந்தது, இது உலகின் முதல் விரிவான AI சட்டமாகும், இது மேம்பட்ட பொருளாதாரங்களில் ஒரு முன்னுதாரணத்தை உருவாக்க முடியும்.

“AI அமைப்புகளின் தோற்றம் எதுவாக இருந்தாலும், துல்லியமான, நம்பகமான, பாதுகாப்பான மற்றும் பாரபட்சமற்றதாக இருக்க வேண்டும் என்று நாங்கள் விரும்புகிறோம்” என்று ஐரோப்பிய ஆணையத்தின் தலைவர் Ursula von der Leyen வெள்ளிக்கிழமை தெரிவித்தார்.

G7 தலைவர்கள், ChatGPT செயலியால் பிரபலப்படுத்தப்பட்ட தொழில்நுட்பத்தின் துணைக்குழுவான “உருவாக்கும் AI இன் வாய்ப்புகள் மற்றும் சவால்களை உடனடியாகக் கணக்கிட வேண்டும்” என்று கூறினார்.

ஓபன்ஏஐயின் ChatGPT ஆனது எலோன் மஸ்க் மற்றும் AI நிபுணர்கள் குழுவை மார்ச் மாதத்தில் எச்சரிக்கையை எழுப்பி, சமூகத்திற்கு ஏற்படக்கூடிய அபாயங்களைக் காரணம் காட்டி, அதிக சக்திவாய்ந்த அமைப்புகளை உருவாக்குவதற்கு ஆறு மாத இடைநிறுத்தத்தைக் கோரியது. ஒரு மாதத்திற்குப் பிறகு, ஐரோப்பிய ஒன்றிய சட்டமியற்றுபவர்கள் உலகத் தலைவர்களை AI தொழில்நுட்பங்களைக் கட்டுப்படுத்துவதற்கான வழிகளைக் கண்டறியுமாறு வலியுறுத்தினர், அவை எதிர்பார்த்ததை விட வேகமாக வளர்ந்து வருவதாகக் கூறினர்.

AI ஐ நிர்வகிப்பதில் அமெரிக்கா இதுவரை எச்சரிக்கையான அணுகுமுறையை எடுத்துள்ளது, கடந்த மாதம் ஜனாதிபதி ஜோ பிடன் AI ஆபத்தானதா என்பதைப் பார்க்க வேண்டும் என்று கூறினார். மைக்ரோசாப்ட் ஆதரவுடைய OpenAI இன் CEO சாம் ஆல்ட்மேன் செவ்வாயன்று செனட் குழுவிடம், AI மாதிரிகளை உருவாக்குவதற்கான உரிமம் மற்றும் சோதனை தேவைகளை அமெரிக்கா பரிசீலிக்க வேண்டும் என்று கூறினார்.

இந்த ஆண்டு G7 இன் தலைவராக இருக்கும் ஜப்பான், அதன் அபாயங்களைக் கண்காணித்து AI ஐ பொது மற்றும் தொழில்துறை ஏற்றுக்கொள்வதற்கான ஆதரவை உறுதியளித்து, இன்னும் இடமளிக்கிறது. “சாத்தியம் மற்றும் அபாயங்கள் இரண்டையும் சரியாகக் கையாள்வது முக்கியம்,” என்று பிரதம மந்திரி Fumio Kishida கடந்த வாரம் அரசாங்கத்தின் AI கவுன்சிலில் கூறினார்.

AIக்கான மேற்கத்திய நாடுகளின் மாறுபட்ட அணுகுமுறைகள் சீனாவின் கட்டுப்பாட்டுக் கொள்கைக்கு முரணாக உள்ளன. அதன் சைபர்ஸ்பேஸ் ரெகுலேட்டர் ஏப்ரல் மாதத்தில் நாட்டின் முக்கிய சோசலிச மதிப்புகளுடன் AI- இயங்கும் சேவைகளை சீரமைப்பதற்கான வரைவு நடவடிக்கைகளை வெளியிட்டது.

AI எவ்வாறு கட்டுப்படுத்தப்பட வேண்டும் என்பதில் உள்ள வேறுபாடுகளை ஒப்புக்கொண்ட G7 தலைவர்கள் வெள்ளிக்கிழமையன்று “ஹிரோஷிமா AI செயல்முறை” எனப் பெயரிடப்பட்ட ஒரு மந்திரி மன்றத்தை உருவாக்க ஒப்புக்கொண்டனர். இந்த ஆண்டு இறுதிக்குள், பதிப்புரிமை மற்றும் தவறான தகவல் போன்ற உருவாக்கப்படும் AI தொடர்பான சிக்கல்களைப் பற்றி விவாதிக்க.

பொருளாதார ஒத்துழைப்பு மற்றும் மேம்பாட்டுக்கான அமைப்பு போன்ற சர்வதேச அமைப்புகளும் கொள்கை வளர்ச்சிகளின் தாக்கம் குறித்து ஆய்வு செய்ய வேண்டும் என்று தலைவர்கள் வலியுறுத்தினர்.

உச்சிமாநாடு கடந்த மாதம் G7 டிஜிட்டல் அமைச்சர்கள் கூட்டத்தைத் தொடர்ந்து, அதன் உறுப்பினர்கள் – அமெரிக்கா, ஜப்பான், ஜெர்மனி, பிரிட்டன், பிரான்ஸ், இத்தாலி, கனடா மற்றும் ஐரோப்பிய ஒன்றியம் – “ஆபத்து அடிப்படையிலான” AI விதிகளை ஏற்றுக்கொள்ள வேண்டும் என்று கூறியது.

மே 30-31 தேதிகளில் ஸ்வீடனில் நடைபெறும் வர்த்தக மற்றும் தொழில்நுட்ப கவுன்சிலில் வளர்ந்து வரும் தொழில்நுட்பங்கள் குறித்த கருத்துக்களை ஐரோப்பிய ஒன்றியமும் அமெரிக்காவும் பரிமாறிக்கொள்ளும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

(இந்தக் கதை நியூஸ் 18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்திலிருந்து வெளியிடப்பட்டது – ராய்ட்டர்ஸ்)Source link