புதுடெல்லி: தடுமாற்றம் இல்லாத தொடக்கத்தில், பொதுப் பல்கலைக்கழக நுழைவுத் தேர்வு – இளங்கலை (CUET-UG) 2023 ஞாயிற்றுக்கிழமை முதல் நாளில் 77% வருகையைப் பதிவுசெய்தது, இது கடந்த ஆண்டின் 64% மொத்த வருகையிலிருந்து அதிகமாகும். இருப்பினும், சில மையங்களில், பயோமெட்ரிக் அடையாளச் செயல்பாட்டில் தாமதம் ஏற்பட்டதால், தேர்வுகள் தாமதமாகின.
இதற்கிடையில், தேசிய சோதனை நிறுவனம் (என்.டி.ஏ) இல் கூட்டு ஒருங்கிணைந்த திட்டத்தைக் கொண்டவர்களுக்கான மே 28 CUET-UG தேர்வை மீண்டும் திட்டமிட முடிவு செய்துள்ளது. மேலாண்மை சேர்க்கை தேர்வு (ஜிப்மேட்) அதே நேரத்தில்.
மூத்த NTA அதிகாரிகளின் கூற்றுப்படி, முதல் நாள் தேர்வுகள் எந்த தொழில்நுட்ப கோளாறுகளும் இல்லாமல் சுமூகமாக நடந்தன. பல்லியா உள்ளிட்ட சில மையங்களில் தொடங்குவதில் தாமதம் உத்தரப்பிரதேசம், நிறுவனம் கூறியது, “சில மையங்கள் பயோமெட்ரிக் இணைப்பில் சிக்கல்களை எதிர்கொண்டன. இருப்பினும், அவை வரிசைப்படுத்தப்பட்டு, அனைத்து தேர்வர்களும் வெற்றிகரமாகத் தேர்வுகளை முடித்து, அவர்களுக்கு ஒதுக்கப்பட்ட நேரம் வழங்கப்பட்டது.
“பல்லியாவில் தாமதம் சற்று அதிகமாக இருந்ததால், சுமார் 80 நிமிடங்கள், உடன் வந்த பெற்றோர்கள் மற்றும் வேட்பாளர்களுக்கு சிற்றுண்டிகள் வழங்கப்பட்டன, மேலும் என்டிஏ, குறிப்பாக பெண் வேட்பாளர்களுக்கு, வீடு திரும்புவதற்கு போக்குவரத்தை ஏற்பாடு செய்தது,” என்று அந்த அதிகாரி கூறினார்.
2022 ஆம் ஆண்டு நுழைவுத் தேர்வின் முதல் பதிப்பு தொழில்நுட்பக் கோளாறுகளால் சிதைந்து பல மையங்களில் தேர்வுகள் ஒத்திவைக்கப்பட்டது. மேலும், கடைசி நிமிட மாற்றங்கள் மற்றும் ரத்து செய்யப்பட்டதால் வேட்பாளர்களும் சிரமப்பட்டனர்.
கடந்த ஆண்டு முதல் நாளில் சுமார் 75% வருகை பதிவாகி, ஒட்டுமொத்த வருகை 64% ஆக இருந்ததை ஒப்பிடுகையில், இந்த ஆண்டு பங்கேற்பு 77% வருகையுடன் அதிக அளவில் தொடங்கியது. “பொறியியல், மருத்துவம் மற்றும் பிற தொழில்முறைத் திட்டங்களில் கவனம் செலுத்தும் பல விண்ணப்பதாரர்கள் வராமல் போகலாம் என்பதால், குறைவான வருகையை நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம். இருப்பினும், முதல் நாள் ஏதேனும் ட்ரெண்டாக இருந்தால், இந்த ஆண்டு CUET-UG பதிவு வருகையைப் பதிவு செய்யும். கூடுதலான பல்கலைக்கழகங்கள் பங்கேற்பதால், நாங்கள் சாதனைப் பதிவையும் (14.99 லட்சம்) கண்டதற்கு ஒரு காரணம்.
NTA இதுவரை மே 28, 2023 வரை பாடங்கள், தேதிகள் மற்றும் இடங்களைக் கொண்ட நகரத் தகவல் சீட்டுகளை வழங்கியுள்ளது. மே 28 அன்று ஒதுக்கப்பட்ட பல விண்ணப்பதாரர்களும் அதே தேதியில் திட்டமிடப்பட்ட ஜிப்மேட்டிற்குப் பதிவு செய்துள்ளனர்.
“ஜிப்மேட் வழியாக NTA மற்றும் CUET மே 28 அன்று ஜிப்மேட் தேர்வில் கலந்துகொள்ள விண்ணப்பதாரர்களுக்கு மின்னஞ்சல் அனுப்புகிறது. அத்தகைய விண்ணப்பதாரர்களுக்கு CUET-UG தேர்வுக்கு வேறு தேதி ஒதுக்கப்படும்,” என்று அந்த அதிகாரி கூறினார். இரண்டு தேர்வுகளையும் என்டிஏ நடத்துகிறது.
கடந்த ஆண்டைப் போல் இல்லாமல், CUET-UG இம்முறை மூன்று ஷிப்டுகளில் நடத்தப்படுகிறது. முன்னதாக, மே 21 முதல் மே 31 வரை தேர்வு நடத்த திட்டமிடப்பட்டது, ஆனால் அதிக எண்ணிக்கையிலான விண்ணப்பதாரர்களுக்கு இடமளிக்கும் வகையில் அட்டவணையை குறைந்தது நான்கு நாட்களுக்கு நீட்டிக்க NTA முடிவு செய்தது. மேலும் இரண்டு நாட்கள் இருப்பு வைத்துள்ளது.
இந்த ஆண்டு CUET-UG க்கு 14 லட்சத்திற்கும் அதிகமான விண்ணப்பங்கள் பெறப்பட்டுள்ளன, இது கடந்த ஆண்டு அறிமுக பதிப்பை விட 51% அதிகரித்துள்ளது. CUET-UG விண்ணப்பதாரர்களின் அடிப்படையில் நாட்டிலேயே இரண்டாவது பெரிய நுழைவுத் தேர்வாக உள்ளது.

Source link