கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: மே 23, 2023, 15:49 IST

ஸ்பைஸ்ஜெட் பங்குகள் செவ்வாயன்று 20 சதவீதம் சரிந்து புதிய 52 வாரக் குறைவை எட்டியது. சில நஷ்டங்களை மீட்பதற்கு முன், பங்குகளின் விலை ஒரு நாளின் குறைந்தபட்சமான ரூ.22.65ஐ எட்டியது. தற்போது, ​​என்எஸ்இயில் பங்குகள் 14.5 சதவீதம் குறைந்து ரூ.24க்கு வர்த்தகம் செய்யப்படுகிறது.

ஸ்பைஸ்ஜெட் சந்தைப் பங்கை இழந்தது, தரையிறங்கிய விமானம் மற்றும் பணமதிப்பிழப்பு ஆகியவற்றின் புதிரில் உள்ளது. ஸ்பைஸ்ஜெட் தனது 18 புகழ்பெற்ற ஆண்டுகளை இந்திய வானத்தில் உயரப் பறந்ததைக் கொண்டாடுகிறது. அதன் போட்டியாளரான GoFirst திவால்நிலைக்கு விண்ணப்பித்ததில் இருந்து பங்கு சரிவில் உள்ளது. முதலீட்டாளர்கள் மற்றும் குத்தகைதாரர்கள், ஸ்பைஸ்ஜெட் வாடகைக் கொடுப்பனவுகளைச் செலுத்தத் தவறிய பிறகு அதே வழியில் செல்லும் என்று அஞ்சுகின்றனர்.

ஆண்டு முதல் தேதி அடிப்படையில், ஒட்டுமொத்த தொழில்துறைக்கான பயணத் தேவை மீண்டும் அதிகரித்த போதிலும் பங்குகள் 40 சதவீதம் சரிந்தன. மறுபுறம், போட்டியாளரான இண்டிகோ இந்த காலகட்டத்தில் சுமார் 12 சதவீதம் உயர்ந்துள்ளது.

கடந்த சில மாதங்களாக நிதி நெருக்கடி மற்றும் பல தரையிறங்கிய விமானங்களுக்கு மத்தியில் SpiceJet இன் துயரங்கள் மோசமடைந்துள்ளன. விமான நிறுவனம் குத்தகை வாடகைக் கொடுப்பனவுகளைச் செலுத்தத் தவறிவிட்டது மற்றும் குத்தகைதாரர்களை மறுகட்டமைக்க இரண்டு ஆண்டுகளாக பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருகிறது.

குத்தகைதாரர்கள் தங்கள் நிலுவைத் தொகையை செலுத்துவதற்கு ஏர்லைனைத் தள்ளினாலும், வணிகக் கூட்டாளர்களை சமாதானப்படுத்தும் முயற்சியில் திவால்நிலைக்குத் தாக்கல் செய்யும் எண்ணம் இல்லை என்று நிறுவனம் முன்னதாக தெளிவுபடுத்தியது.

ஜூன் 15 ஆம் தேதிக்குள் தரையிறக்கப்பட்ட 25 விமானங்களில் 4 விமானங்களை மீண்டும் சேவைக்குக் கொண்டுவருவதை இலக்காகக் கொண்டிருப்பதாக நிறுவனம் செவ்வாயன்று கூறியது, மேலும் பல விமானங்கள் அடுத்த வாரங்களில் செயல்பாட்டுக்கு திரும்பும். இரண்டு போயிங் 737 விமானங்கள் மற்றும் இரண்டு Q400 விமானங்கள் திரும்புவதை விமான நிறுவனம் இலக்காகக் கொண்டுள்ளது.

ஜூன் மாத இறுதிக்குள் அகர்தலா-சட்டோகிராம்-அகர்தலா மற்றும் இம்பால்-மண்டலே-இம்பால் ஆகிய செக்டார்களில் இரண்டு சர்வதேச UDAN விமானங்கள் உட்பட பல விமானங்களைத் தொடங்க ஸ்பைஸ்ஜெட் திட்டமிட்டுள்ளது. கொல்கத்தா-தேஜ்பூர்-கொல்கத்தா செக்டாரில் புதிய UDAN விமானத்தை தொடங்கவும், கொல்கத்தா-குவாலியர்-கொல்கத்தா மற்றும் ஜம்மு-குவாலியர்-ஜம்மு UDAN விமானங்களை மறுதொடக்கம் செய்யவும் ஏர்லைன்ஸ் திட்டமிட்டுள்ளது. கூடுதலாக, ஸ்பைஸ்ஜெட் கொல்கத்தா-அகர்தலா-கொல்கத்தா மற்றும் கொல்கத்தா-இம்பால்-கொல்கத்தா செக்டார்களில் விமானங்களைத் தொடங்கும் மற்றும் கொல்கத்தா-சட்டோகிராம்-கொல்கத்தா செக்டார்களில் விமானங்களை மறுதொடக்கம் செய்யும்,” என்று நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

பட்டியலிடப்பட்ட மற்றும் பட்டியலிடப்படாத ஏவியேஷன் பிளேயர்களில், இண்டிகோ 55.7 சதவீத பங்குகளுடன் சந்தையில் முன்னணியில் உள்ளது, அதே நேரத்தில் ஸ்பைஸ்ஜெட் மார்ச் காலாண்டில் 6.9 சதவீதத்தை கொண்டுள்ளது.Source link