சுனில் கனுகோலு, காங்கிரஸ் தேர்தல் வியூகவாதி கர்நாடக சட்டமன்றத் தேர்தலில் மாபெரும் பழைய கட்சி வெற்றிபெற முக்கியப் பங்காற்றியதாகக் கூறப்படும் இவர், தலைமை ஆலோசகராக நியமிக்கப்பட்டார். முதல்வர் சித்தராமையா புதன்கிழமை கேபினட் அமைச்சர் அந்தஸ்துடன்.

கர்நாடக துணை முதல்வர் டிகே சிவகுமாருடன் சுனில் கனுகோலு.
கர்நாடக துணை முதல்வர் டிகே சிவகுமாருடன் சுனில் கனுகோலு.

கனுகோலு கடந்த ஆண்டு முதல் மாநிலத்தில் காங்கிரஸுடன் இணைந்து செயல்பட்டு வருகிறார்.

கனுகோலு கர்நாடகாவின் பல்லாரி மாவட்டத்தில் பிறந்தார், அங்கு அவர் இடைநிலைப் பள்ளிக் கல்வியை முடித்தார். சென்னை மற்றும் பெங்களூருவிலும் வசித்து வந்துள்ளார்.

முதலில் தெலுங்கு பேசுபவராக இருந்தாலும், கனுகோலு கர்நாடகாவில் வேரூன்றி இப்போது பெங்களூரில் வசிக்கிறார்.

கனுகோலு மற்றும் அரசியல்

கனுகோலு கடந்த காலங்களில் பாஜக, திமுக, அதிமுக ஆகிய கட்சிகளில் பணியாற்றியவர். 2017 ஜல்லிக்கட்டுப் போராட்டத்தின் போது தமிழின் பெருமை மற்றும் திராவிட மாதிரியின் அம்சங்களுக்குப் பின்னால் அவர் இருந்தார், அங்கு அவர் திராவிட முன்னேற்றக் கழகத்திற்கு எதிராக பாஜகவுக்கு உதவினார்.

காங்கிரசுடன் சுனில் கனுகோலு

கடந்த ஆண்டு காங்கிரஸ் கட்சியில் சேருவதற்கான வாய்ப்பை பிரசாந்த் கிஷோர் நிராகரித்த பிறகு, இந்தியா முழுவதும் பல சட்டமன்றத் தேர்தல்களுக்கான கட்சியின் தேர்தல் வியூகங்களுக்கு உதவ கனுகோலு குழுவில் கொண்டுவரப்பட்டார்.

கடந்த ஆண்டு மே மாதம், உதய்பூரில் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட நவ் சங்கல்ப் (புதிய தீர்மானம்) பிரகடனத்தை நிறைவேற்றுவதற்காக காங்கிரஸால் உருவாக்கப்பட்ட ஒரு குழுவான 2024 பணிக்குழுவின் உறுப்பினராக கனுகோலு நியமிக்கப்பட்டார். கனுகோலுவைத் தவிர, சிதம்பரம், முகுல் வாஸ்னிக், ஜெய்ராம் ரமேஷ், கே.சி.வேணுகோபால், அஜய் மக்கன், பிரியங்கா காந்தி வத்ரா மற்றும் ரந்தீப் சிங் சுர்ஜேவாலா போன்ற முக்கிய காங்கிரஸ் தலைவர்கள் அணியில் இருந்தனர்.

இந்தியாவின் தென் முனையிலிருந்து ஜம்மு மற்றும் காஷ்மீர் வரையிலான 4,000 கி.மீ நீளத்துக்கும் மேலான நீளத்தை உள்ளடக்கிய ராகுல் காந்தியின் பாரத் ஜோடோ யாத்ராவைத் திட்டமிட்டதற்காக தேர்தல்-வியூக வல்லுனர் பெருமை சேர்த்துள்ளார். தேர்தல் முடிவுகளில் சமீபத்திய திருப்புமுனைகளுக்கு வழிவகுத்த பழைய கட்சியின் ஒரு கருவியாக இந்த யாத்திரை அமைந்தது.
Source link