வங்கி நிஃப்டி F&O வெள்ளிக்கிழமை காலாவதி: வங்கி நிஃப்டி எதிர்காலம் மற்றும் விருப்பங்கள் (F&O) காலாவதி நாள் வியாழன் முதல் வெள்ளி வரை மாற்றப்பட்டுள்ளது என்று NSE தெரிவித்துள்ளது. ஜூலை 14 முதல் புதிய விதி அமலுக்கு வருகிறது.

செவ்வாயன்று வெளியிடப்பட்ட ஒரு சுற்றறிக்கையில், இந்தியாவின் மிகப்பெரிய டெரிவேட்டிவ் பங்குச் சந்தையான NSE, “மேலே உள்ளவை வர்த்தக தேதி ஜூலை 7, 2023 வெள்ளிக்கிழமை முதல் நடைமுறைக்கு வரும், அதன்படி, வியாழன் காலாவதியாகும் அனைத்து ஒப்பந்தங்களும் ஜூலை 6, 2023 வெள்ளிக்கிழமைக்கு திருத்தப்படும். ஜூலை 14, 2023 அன்று முதல் வெள்ளிக்கிழமை காலாவதியாகும்”

இருப்பினும், வெள்ளிக்கிழமை வர்த்தக விடுமுறை என்றால், காலாவதி நாள் முந்தைய வர்த்தக நாளாகும்.

இந்த மாற்றத்துடன், NSE இப்போது திங்கட்கிழமை தவிர வாரத்தின் ஒவ்வொரு நாளும் F&O காலாவதியாகும், இது ஜூலை 9 முதல் வாரத்தில் இருந்து நடைமுறைக்கு வரும்.

செவ்வாய் அன்று நிஃப்டி பைனான்சியல் காலாவதியும், புதன் அன்று நிஃப்டி மிட்கேப் செலக்ட், வியாழன் அன்று நிஃப்டி 50, இப்போது பேங்க் நிஃப்டி வெள்ளிக்கிழமையும் இருக்கும்.

இதற்கு என்ன அர்த்தம்?

வங்கி நிஃப்டியில் இருக்கும் வாராந்திர ஒப்பந்தங்கள் ஒவ்வொரு வாரமும் வெள்ளிக்கிழமையும், மாதாந்திர ஒப்பந்தங்கள் அந்தந்த ஒப்பந்த மாதத்தின் கடைசி வெள்ளிக்கிழமையும் காலாவதியாகிவிடும். ஜூலை 06, 2023 அன்று/நாளின் முடிவில் வர்த்தகம் செய்வதற்காக உருவாக்கப்பட்ட எந்தவொரு புதிய ஒப்பந்தமும், திருத்தப்பட்ட காலாவதி நாட்களின்படி உருவாக்கப்படும். தீர்வு அட்டவணை தனித்தனியாக கிளியரிங் கார்ப்பரேஷன்களால் தெரிவிக்கப்படும். ஜூலை 07, 2023 அன்று வர்த்தகம் செய்வதற்கு முன் எக்ஸ்ட்ராநெட் பாதை faoftp/faocommon இல் கிடைக்கும் புதுப்பிக்கப்பட்ட ஒப்பந்தம்.gz கோப்பை எடுக்குமாறு என்எஸ்இ மேலும் வர்த்தகர்களுக்கு அறிவுறுத்துகிறது.

தற்போது, ​​நிஃப்டி வங்கியின் வாராந்திர ஒப்பந்தங்கள் ஒவ்வொரு வியாழனிலும் காலாவதியாகின்றன, அதே சமயம் மாதாந்திர மற்றும் காலாண்டு ஒப்பந்தங்கள் காலாவதியாகும் மாதத்தின் கடைசி வியாழன் அன்று காலாவதியாகும். இந்த மாற்றத்துடன், NSE இப்போது திங்கட்கிழமை தவிர வாரத்தின் அனைத்து நாட்களிலும் F&O காலாவதியாகும், ஜூலை 9 ஆம் தேதி தொடங்கும் வாரம் முதல் நடைமுறைக்கு வரும். நிஃப்டி ஃபைனான்சியல் காலாவதி செவ்வாய், புதன்கிழமை நிஃப்டி மிட்கேப் தேர்வு, வியாழன் நிஃப்டி 50 மற்றும் இப்போது வெள்ளிக்கிழமை வங்கி நிஃப்டி.

ஸ்வஸ்திகா இன்வெஸ்ட்மார்ட் லிமிடெட் ஆராய்ச்சித் தலைவர் சந்தோஷ் மீனா கூறியதாவது: வங்கி நிஃப்டியின் காலாவதியை வெள்ளிக்கிழமைக்கு மாற்றும் என்எஸ்இயின் முடிவை இரண்டு கோணங்களில் பார்க்க முடியும். முதலாவதாக, ஏற்கனவே வெள்ளிக்கிழமையுடன் காலாவதியாகும் BSE F&O ஒப்பந்தங்கள், NSE உடன் ஒப்பிடும்போது குறைந்த கட்டணங்கள் காரணமாக வர்த்தகர்கள் மத்தியில் பிரபலமடைந்துள்ளன. இந்த போட்டியை எதிர்கொள்ள, என்எஸ்இ காலாவதி நாளை மாற்றும் யோசனையை அறிமுகப்படுத்தியது. இரண்டாவதாக, NSE இன் முந்தைய வெற்றிகரமான Finnifty இன் புதிய காலாவதி நாள் சோதனை இந்த முடிவை பாதித்திருக்கலாம். இருப்பினும், காலாவதியானது மட்டும் கவர்ச்சியை தீர்மானிக்கும் ஒரே காரணியாக இருக்காது என்பதை கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும்; பரிவர்த்தனை கட்டணங்களும் குறிப்பிடத்தக்க பங்கை வகிக்கும், குறிப்பாக BSE சென்செக்ஸ் F&O ஒப்பந்தங்களின் மேல்முறையீட்டைக் கருத்தில் கொண்டு.”

இதற்கிடையில், அறிவிப்புக்குப் பிறகு, பேங்க் நிஃப்டி 48 புள்ளிகள் அல்லது 0.11% குறைந்து 44,053.40 ஆகவும், என்எஸ்இ நிஃப்டி 50 39.50 புள்ளிகள் அல்லது 0.21% சரிந்து 18,554.35 ஆகவும் இருந்தது. பேங்க் நிஃப்டியில் ஏயு பேங்க், பெடரல் பேங்க், பிஎன்பி, ஐடிஎஃப்சி ஃபர்ஸ்ட் பேங்க் மற்றும் பேங்க் ஆஃப் பரோடா ஆகிய வங்கிகள் அதிக நஷ்டம் அடைந்தன, கோடக் பேங்க், ஆக்சிஸ் பேங்க் மற்றும் இண்டஸ்இண்ட் வங்கி ஆகியவை லாபம் அடைந்தன.Source link