பெய்ஜிங்: உக்ரைனில் மாஸ்கோ போர் தொடங்கியதில் இருந்து மே மாதத்தில் ரஷ்யாவுடனான சீனாவின் மொத்த வர்த்தகம் காணப்படாத அளவுக்கு உயர்ந்துள்ளதாக அதிகாரப்பூர்வ தகவல்கள் புதன்கிழமை தெரிவித்துள்ளன. பெய்ஜிங் பொருளாதாரத் தடைகளால் பாதிக்கப்பட்ட அதன் கூட்டாளிக்கு ஆதரவை அதிகரிக்கும்.
கடந்த மாதம் இரு நாடுகளுக்கும் இடையேயான வர்த்தகம் 20.5 பில்லியன் டாலர் மதிப்பிலானதாக பெய்ஜிங்கின் தரவுகள் தெரிவிக்கின்றன சீன இறக்குமதி ரஷ்யாவிலிருந்து $11.3 பில்லியன் மதிப்புடையது.
புள்ளிவிவரங்களின் உத்தியோகபூர்வ முறிவு எதுவும் இல்லை, இது பிப்ரவரி மாதத்திற்குப் பிறகு முதல் முறையாக சீனாவின் ஏற்றுமதி மிகவும் பரந்த அளவில் வீழ்ச்சியடைந்ததைக் காட்டுகிறது – கோவிட்-க்கு பிந்தைய மீளுருவாக்கம் என இரண்டு மாத வளர்ச்சியை உடைத்தது.
அதிகரித்து வரும் உலகளாவிய பணவீக்கம், மற்ற இடங்களில் மந்தநிலை அச்சுறுத்தல் மற்றும் அமெரிக்காவுடனான புவிசார் அரசியல் பதட்டங்கள் ஆகியவை சீன தயாரிப்புகளுக்கான தேவையை பலவீனப்படுத்தியுள்ளன.
ஆனால் ரஷ்யாவுடனான சீனாவின் வர்த்தகம் பெய்ஜிங்கிற்கு மற்றபடி கடுமையான போக்கைக் கொடுத்தது.
சீன சுங்கத் தரவுகளின்படி, சீனா ரஷ்யாவின் மிகப்பெரிய வர்த்தக பங்காளியாக உள்ளது, கடந்த ஆண்டு அவர்களுக்கிடையேயான வர்த்தகம் 190 பில்லியன் டாலர்களை எட்டியது.
மார்ச் மாதம் ஒரு உச்சிமாநாட்டின் போது, ​​சீன ஜனாதிபதி ஜி ஜின்பிங் மற்றும் ரஷ்ய தலைவர் விளாடிமிர் புடின் ஆகியோர் 2023 ஆம் ஆண்டில் $200 பில்லியனாக வர்த்தகத்தை உயர்த்த உறுதியளித்தனர், ஏனெனில் அவர்கள் தங்கள் “வரம்புகள் இல்லை” கூட்டாண்மையைப் பாராட்டினர்.
மேலும் சீனாவுக்கான ரஷ்ய எரிசக்தி விநியோகம் இந்த ஆண்டு 40 சதவீதம் அதிகரிக்கும் என்று துணைப் பிரதமர் அலெக்சாண்டர் நோவக் கடந்த மாதம் தெரிவித்தார்.
பெய்ஜிங் ஒரு நடுநிலைக் கட்சி என்று கூறுகிறது உக்ரைன் போர்ஆனால் மாஸ்கோவை கண்டிக்க மறுத்ததற்காகவும் ரஷ்யாவுடனான அதன் நெருங்கிய மூலோபாய கூட்டாண்மைக்காகவும் மேற்கத்திய நாடுகளால் விமர்சிக்கப்பட்டது.
மே மாதத்தில் ரஷ்யாவுக்கான ஏற்றுமதிகள் 75.6 சதவிகிதம் உயர்ந்துள்ளதாக புதனன்று புள்ளிவிவரங்கள் காட்டுகின்றன, இது மாஸ்கோ உக்ரைனை ஆக்கிரமித்ததில் இருந்து மிக உயர்ந்த விகிதமாகும், பெரும்பாலான முக்கிய ஐரோப்பிய சந்தைகள் மற்றும் அமெரிக்காவுடனான வர்த்தகம் வீழ்ச்சியடைந்தாலும் கூட.
உலகின் இரண்டாவது பொருளாதாரத்தில் உள்ள பலவீனங்களை தரவு இன்னும் விரிவாக எடுத்துக்காட்டியது, தொடர்ந்து இரண்டாவது மாதமாக மே மாதத்தில் உற்பத்தி செயல்பாடு சுருங்கியது.
பொருளாதாரத்தை உயர்த்தும் முயற்சியில் நாட்டின் மிகப்பெரிய வங்கிகள் தங்கள் வைப்பு விகிதங்களைக் குறைக்குமாறு அதிகாரிகள் கேட்டுக் கொண்டதாக புதன்கிழமை அறிக்கைகள் தெரிவித்தன.
இத்தகைய நடவடிக்கையானது சீனாவின் மக்கள் வங்கி இந்த மாதம் விரைவில் வட்டி விகிதக் குறைப்பைப் பரிசீலிப்பதாகக் குறிப்பிடலாம் என்று ஆய்வாளர்கள் தெரிவித்தனர்.
புள்ளிவிவரங்கள் “மற்றொரு ஏமாற்றமளிக்கும் தரவு, இது வளர்ச்சி கவலைகளை எழுப்புகிறது மற்றும் மேலும் கொள்கை ஆதரவின் எதிர்பார்ப்புகளை தீவிரப்படுத்தும்” என்று ஆஸ்திரேலியா மற்றும் நியூசிலாந்து வங்கி குழுவில் கூன் கோ கூறினார்.
சீனாவும் ஒரு புதிய கோவிட் -19 வெடிப்புடன் போராடி வருகிறது, ஆனால் அதன் அளவில் அதிகாரப்பூர்வ தரவு பற்றாக்குறையாக உள்ளது மற்றும் கட்டுப்பாட்டு கொள்கைகள் மீண்டும் அமலுக்கு வரும் என்பதற்கான சிறிய அறிகுறியே இல்லை.
பெய்ஜிங்கை தளமாகக் கொண்ட Gavekal-Dragonomics என்ற பொருளாதார ஆலோசனையின்படி, சீனாவின் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் நான்கில் ஒரு பங்கைக் கொண்டிருக்கும் சொத்துத் துறை, கடந்த ஆண்டு அதன் “மோசமான சரிவை” சந்தித்தது.
போராடி வரும் தொழில்துறைக்கு புத்துயிர் அளிக்க, அரசாங்கம் நவம்பரில் இருந்து மிகவும் இணக்கமான அணுகுமுறையை நோக்கி கடனைக் கட்டுப்படுத்துவதில் இருந்து விலகி, மிகவும் நிதி ரீதியாக நல்ல டெவலப்பர்களுக்கான இலக்கு ஆதரவு நடவடிக்கைகளுடன்.
நோமுராவின் தலைமை சீனப் பொருளாதார நிபுணர் டிங் லு, இந்த வாரம் ஒரு குறிப்பில், ஆய்வாளர்கள் “அதிக தளர்வு மற்றும் தூண்டுதல் நடவடிக்கைகளை” எதிர்பார்க்கிறார்கள் என்று கூறினார்.
“மோசமடைந்து வரும் சொத்துத் துறை, அரசாங்க நிதியில் அதன் சாத்தியமான பேரழிவு தாக்கம் மற்றும் இரட்டை வீழ்ச்சியின் ஆபத்து ஆகியவற்றின் மத்தியில், பெய்ஜிங் சும்மா இருக்கும் என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கவில்லை” என்று லு எழுதினார்.
மே மாத வர்த்தகத் தரவு, “சீனப் பொருட்களுக்கான உலகளாவிய தேவை குறைந்துள்ளது மற்றும் முந்தைய இரண்டு மாதங்களின் வலுவான ஏற்றுமதி புள்ளிவிவரங்கள் வெளிநாட்டு தேவையை மாற்றுவதற்குப் பதிலாக சுங்கத் தரவுகளில் சிதைவுகளை பிரதிபலித்தது என்ற எங்கள் கருத்தை ஆதரிக்கிறது” என்று மூலதன பொருளாதார ஆய்வாளர்கள் புதன்கிழமை ஒரு குறிப்பில் எழுதினர். .
“இந்த ஆண்டின் பிற்பகுதியில் கீழே இறங்குவதற்கு முன் ஏற்றுமதி மேலும் குறையும் என்று நாங்கள் நினைக்கிறோம்.”

Source link